Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ide มีช่องเดียวไม่พอใช้ครับ จะเพิ่มยังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ide มีช่องเดียวไม่พอใช้ครับ จะเพิ่มยังไงดี

มี HDD 2 ลูก DVDRW 1 ลูก

ที่ลองมาแล้ว
    -การ์ด pci แบบมีช่อง sata เพิ่มมาด้วย
    ปรากฎว่า ต่อสายแพรไม่ลง ช่องเสียบเสียบไม่เข้าสะงั้น

-usb to ide/sata
    ลองแล้ว เจอแต่ไม่เสถียรเลยครับ เจอแต่อ่านแผ่นไม่ได้ ต่อไฟเพิ่มแล้วด้วย

ตอนนี้เลยเอา dvd rw ไว้ข้างนอกก่อน

คงได้หา dvd แบบ sata มาใช้ซะหละมั้ง

Comment

ซื้อการ์ด IDE มาใส่เพิ่ม ราคาประมาณ800บาท

Comment

ผมใช้ HDD แบบ IDE แต่ใช้ DVDRW เป็น SATA
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เป็นเหมือนผมเลยครับ ตอนนี้ใส่ hdd ide สองตัว เหลือ dvd rom อีกสองไม่ได้ใส่
          ผมมีการ์ดแปลงนะ แต่ไม่ดีอะ ใช้แล้วค้างเข้า window ไม่ได้

Comment

ไปจ้างร้านทำสายให้ใหม่ซิเอายาวๆหน่อย แล้วก็ตั้งฮาดดิสลูกที่มีวินโด้เป็นมาสเตอร์ แล้วก็รอมกับฮาดดิสลูกอื่นตั้งเป็นสราฟ ผมก็สั่งร้านทำสายไอดีอี ใหม่ไห้ยาวๆและมีหลายหัว ทำมาที่เซียรังสิตเส้นละ100 ไปซื้อกาดร์มาต่อแพงไม่คุ้ม

Comment

Originally posted by jacool View Post
              ซื้อการ์ด IDE มาใส่เพิ่ม ราคาประมาณ800บาท
              ก็ต้องตามนี้ละคับ เพราะไม่มีวิธีอื่นแล้ว เพราะมันลดIDEลง

Comment

ขาย dvd rw ตัวเก่า
                ได้เงินมาก็เพิ่มเงินไปซื้อแบบ SATA มา
                คิดไปคิดมาราคาที่เพิ่มรวมของที่ขายไปน่าจะใกล้เคียงกับการไปซื้อการ์ดมานะ

Comment

ปัญหาเดียวกัน ผมเพิ่งซื้อ หัวแปลง ide to sata แต่ไม่รู้จะ work ไหมยังไม่ได้ลอง(เครื่องอยู่ที่ทำงาน)

Comment

Originally posted by zman View Post
                    ปัญหาเดียวกัน ผมเพิ่งซื้อ หัวแปลง ide to sata แต่ไม่รู้จะ work ไหมยังไม่ได้ลอง(เครื่องอยู่ที่ทำงาน)
                    ลองมาแล้วครับ ทั้งแบบหลายหัว แบบหัวเดียว ลองกับ dvdrw กับ hdd
                    ผลคือ ไม่ work ครับ

Comment

Originally posted by deedee View Post
                      ขาย dvd rw ตัวเก่า
                      ได้เงินมาก็เพิ่มเงินไปซื้อแบบ SATA มา
                      คิดไปคิดมาราคาที่เพิ่มรวมของที่ขายไปน่าจะใกล้เคียงกับการไปซื้อการ์ดมานะ
                      ถ้าหมดหนทางจริงๆ คงต้องวิธีนี้ล่ะครับ เสียดาย dvdrw ยังใช้ได้ดีอยู่เลย

Comment

Originally posted by kunanon01 View Post
                        ไปจ้างร้านทำสายให้ใหม่ซิเอายาวๆหน่อย แล้วก็ตั้งฮาดดิสลูกที่มีวินโด้เป็นมาสเตอร์ แล้วก็รอมกับฮาดดิสลูกอื่นตั้งเป็นสราฟ ผมก็สั่งร้านทำสายไอดีอี ใหม่ไห้ยาวๆและมีหลายหัว ทำมาที่เซียรังสิตเส้นละ100 ไปซื้อกาดร์มาต่อแพงไม่คุ้ม

วิธีนี้น่าลองดูอ่ะครับ แต่มันจะเห็นครบทุก drive เหรอครับ
                        ไม่แพงดี แถวพันทิบมีไม๊ครับ ร้านแนวนี้

Comment

เพราะงี้แหล่ะครับ
                          ผมถึงเก็บคอมพ์เก่าที่มี IDE ไว้ใช้เป็นเครื่องสำรอง
                          T.T

Comment

Working...
                          X