Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอธิบายการนำฮาร์ดดิสมาแปลงเป้นหัว USB หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอธิบายการนำฮาร์ดดิสมาแปลงเป้นหัว USB หน่อยคับ

คือผมจำไม่ได้ว่าเค้าเรียกว่าอะไรนะคับ
    1.การนำเอาฮาร์ดดิสมาใส่บล๊อคแล้วแปลงหัวเป็น USB อยากทราบว่าต้องลงวินโดที่ฮาร์ดดิสหรือเปล่าคับ
    2.ถ้าเราเอามาใส่บล๊อคแล้วเราต้องลงมั๊ยคับถึงจะนำข้อมูลใส่ไปในนั้นได้อะคับ
    3.และขอถามอีกนิดคับว่าถ้าเราจะเอาวินโดใส่ไปในนั้นเป้นตัวลงอะคับถ้าเราฟอแมตเครื่องและแต่มีวินโดตัวลงอยู่ในฮาร์ดดิสแยกที่แปลงหัวเป็น USB แล้วเราสามารถใช้วินโดในฮาร์ดดิสตัวนั้นลงในคอมได้มั๊ยคับ
    4.และคอมที่เพิ่งฟอแมตถ้าเราเสียบฮาร์ดดิสแยกไปมันจะมองเห็นฮาร์ดดิสของเรามั๊ยคับ
    5.ผมขอทราบชื่อการทำแบบนี้อะคับว่าเค้าเรียกว่าอะไร ไอการที่แปลงหัวเป็น USB อะคับ

ใครพอทราบช่วยบอกทีนะคับ ถ้าถาม งงๆ ไปหน่อยก็ขอโทดทีคับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าคับ

1.การนำเอาฮาร์ดดิสมาใส่บล๊อคแล้วแปลงหัวเป็น USB อยากทราบว่าต้องลงวินโดที่ฮาร์ดดิสหรือเปล่าคับ
    ไม่ต้องครับ เราก็ลงวินโดว์ไว้ในฮาร์ดดิสที่อยู่ในเครื่องนั่นแหละครับ
    ................................................................................................................
    2.ถ้าเราเอามาใส่บล๊อคแล้วเราต้องลงมั๊ยคับถึงจะนำข้อมูลใส่ไปในนั้นได้อะคับ
    ไม่ต้องลงครับสามารถเอาข้อมูลใส่ไปได้เลย
    ................................................................................................................
    3.และขอถามอีกนิดคับว่าถ้าเราจะเอาวินโดใส่ไปในนั้นเป้นตัวลงอะคับถ้าเราฟอแมตเครื่องและแต่มีวินโดตัวลงอยู่ในฮาร์ดดิสแยกที่แปลงหัวเป็น USB แล้วเราสามารถใช้วินโดในฮาร์ดดิสตัวนั้นลงในคอมได้มั๊ยคับ
    สามารถไช้ได้ครับ แต่ฮาร์ดดิสที่เป็น USB จะโอนถ่ายข้อมูลช้า เขาไม่นิยมลงวินโดว์กันครับ
    4.และคอมที่เพิ่งฟอแมตถ้าเราเสียบฮาร์ดดิสแยกไปมันจะมองเห็นฮาร์ดดิสของเรามั๊ยคับ
    เห็นครับ ถ้าฮาร์ดดิสได้แบ่งพาติชั่นมาแล้ว
    5.ผมขอทราบชื่อการทำแบบนี้อะคับว่าเค้าเรียกว่าอะไร ไอการที่แปลงหัวเป็น USB อะคับ
    ผมก็เรียกไม่ถูกเหมือนกันแต่มันจะมีบล็อกขาย ซื้อมาสามารถต่อฮาร์ดดิสแล้วไช้ได้เลย

Comment

1 ไม่จำเป็นครับ
      2 เสียบปุ๊บลงไดร์ฟเวอร์ใช้ได้เลย(เหมือนเป็น แฟลชไดร์ฟ)
      3 สามารถลงวินโดวส์ได้แต่ขั้นตอนยุ่งยากมาก อีกอันถ้าหมายถึงการโกสเก็บไว้ ไม่ค่อยแน่ใจ
      4 เห็นโดยการลงไดรเวอร์(บางทีอาจไม่ต้อง)
      5 เรียก IDE/SATA TO USB ตัวละ 250-300 บาท

Comment

โอ้ตอบไวจังคนบอร์ดนี้ อิอิ
        ขอบคุณมากๆๆๆๆคับ ขอบคุณทุกคนจิงๆคับ
        กระจ่างแว้ว

Comment

Originally posted by Carabao_No.1 View Post

ใครพอทราบช่วยบอกทีนะคับ ถ้าถาม งงๆ ไปหน่อยก็ขอโทดทีคับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าคับ
          เรียก Hardisk Enclosure ครับ ภาษาชาวบ้านเรียกมันว่า external box

Comment

ขอบคุณเพิ่มเติมคับผม

Comment

Working...
            X