overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: M/B ใช้ชิบP35 ก่า x38 ก่า 680i อันไหนดีเอ่ย แล้วแตกต่างกันตรงไหน รบกวนมากๆหน่อยนะ

OverclockZone Member popcorn's Avatar

Smile M/B ใช้ชิบP35 ก่า x38 ก่า 680i อันไหนดีเอ่ย แล้วแตกต่างกันตรงไหน รบกวนมากๆหน่อยนะ

ช่วยหน่อยนะ พอดีช่วงคริสมาส จะซื้อคอมพิวเตอร์ใหม่ เลยอยากรู้เรื่อง เมนบอร์ด

ถ้าพวกพี่ๆว่าก้ขอรบกวนด้วยนะ พอดี เพื่อนแนะนำเว้บนี้มาอ่าค่ะ
    M/B ใช้ชิบP35 ก่า x38 ก่า 680i อันไหนดีเอ่ย แล้วแตกต่างกันตรงไหน รบกวนมากๆหน่อยนะ แล้วเอาของไรดีด้วย Asus Giga หรืออื่นๆ ขอบคุณล่วงหน้าน๊า งบไม่เอา เกิน 9000นะ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ผิดห้องนะ ต้องถามห้อง Intel จ้า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

X38 แจ่ม (PCI E 2.0 16X + 16X)
    Asus Giga ตัวใหนก็ได้แล้วแต่ชอบ
    *แรงตามงบ

GIGABYTE United
    Castle Of Games

N680SLi ไม่รองรับ CPU 45nm ตัวใหม่ครับ แล้วราคาก็แพงด้วย แนะนำตัว GA-X38-DQ6 ดีกว่าครับ

ข้อมูล

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=257

หากจะรอตัวแรงกว่านี้หลังปีใหม่ก็จะได้ GA-X48-DQ6 เลยครับ

ส่วนจะเอา A หรือ G ก็เลือกเอานะครับ แต่ X48 ของ G น่าจะมาก่อนอีกแว้ว

OverclockZone Member ohm27's Avatar

ซื้อ แค่ P35 แล้วเอาที่เหลือยัดการ์ดจอ กะcpu ดีก่า อิอิ

OverclockZone Member popcorn's Avatar

แล้วสเปกนี้
    CPU: E2140 เดี่ยวให้ร้านOverclockเพิ่มทีหลัง
    GPU: 8800GT 2 ตัว SLI
    ต้องใช้บอร์ดอะไร ดีอะ
    หรือจะเป็น
    CPU: Q6600 แทน
    GPU: 8800GT ตัวเดียวแทน
    อันไหนดีกว่ากันคะ
    แล้ว2 สเปกนี้ใช้บอร์ดอะไรดีที่สุด บอร์ดไม่เกิน 9000 นะคะ

ขอบคุณมากๆๆๆนะๆๆๆ เดี่ยวมีคำถามอื่นๆตามมาอีกมากนะ ^^
    อย่าเพิ่งเบื่อตอบปัญหาของเราละกัน

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

ผมว่าชุดล่างนะ Q6600น่าจะปั่น8800GTได้คุ้มค่าหน่อย

OverclockZone Member Reality's Avatar

ถ้าไม่ได้คิดจะ SLI ไม่ต้องสอย X38 หรอกครับ
    P35 ลากดีกว่าด้วย
    ส่วน 680i ตกไปเลยเพราะ Intel ไม่เล่นด้วย

Quote Originally Posted by Reality View Post
    ถ้าไม่ได้คิดจะ SLI ไม่ต้องสอย X38 หรอกครับ
    P35 ลากดีกว่าด้วย
    ส่วน 680i ตกไปเลยเพราะ Intel ไม่เล่นด้วย
    X38 SLI ไมได้อยู่แล้วหละจ๊ะ อิอิ

OverclockZone Member live's Avatar

ผมว่ามันเด่นคนละอย่างอะคับ (แต่อันนี้สรุปเอาเองนะ )
    ของ Intel ก็เรื่องดึงความแรง ของ cpu (intel ) กะ ram ผมว่าน่าจะกินขาดนะคับ
    Nvidia ก็ SLI แหงมๆ
    AMD ก็ CrossFire เช่นกัน

ส่วน x38 ถ้าไม่ CrossFire เล่น P35 คุ้มกว่าคับ เพราะแรงใกล้ๆ กัน แต่ถูกกว่า

สองชุดนั้น ผมก็อยากได้ชุดล่างมากกว่าคับ cpu อยู่ได้นานกว่าการ์ดจอเยอะคับ แต่มันก็ขึ้นอยู่ที่ว่าท่านเอาเครื่องไปใช้ทำอะไรด้วยคับ บอร์ดนี่ ถ้าไม่คิดจะ SLI เอา P5K-E wifi คับ ถ้าจะ SLI ก็ Striker มือสอง :P

แต่ถ้าไม่รีบร้อนอะไร แล้วอยากเล่น multi-gpu ก็รอต้นปีหน้าคับ ให้ cpu ใหม่ๆ chipset ใหม่ๆ (ที่ใกล้จะออกช่วงนี้) มันเปิดตัวมาก่อน จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังคับ

vasag's Avatar

ปีหน้า 780i ก็จะออกแล้วเน้อ SLI 2.0 16x16 ได้ 3 ตัว
    http://www.google.com/translate?u=ht...&hl=en&ie=UTF8

Exclamation

Quote Originally Posted by live View Post
    ผมว่ามันเด่นคนละอย่างอะคับ (แต่อันนี้สรุปเอาเองนะ )
    ของ Intel ก็เรื่องดึงความแรง ของ cpu (intel ) กะ ram ผมว่าน่าจะกินขาดนะคับ
    Nvidia ก็ SLI แหงมๆ
    AMD ก็ CrossFire เช่นกัน

ส่วน x38 ถ้าไม่ CrossFire เล่น P35 คุ้มกว่าคับ เพราะแรงใกล้ๆ กัน แต่ถูกกว่า

สองชุดนั้น ผมก็อยากได้ชุดล่างมากกว่าคับ cpu อยู่ได้นานกว่าการ์ดจอเยอะคับ แต่มันก็ขึ้นอยู่ที่ว่าท่านเอาเครื่องไปใช้ทำอะไรด้วยคับ บอร์ดนี่ ถ้าไม่คิดจะ SLI เอา P5K-E wifi คับ ถ้าจะ SLI ก็ Striker มือสอง :P

แต่ถ้าไม่รีบร้อนอะไร แล้วอยากเล่น multi-gpu ก็รอต้นปีหน้าคับ ให้ cpu ใหม่ๆ chipset ใหม่ๆ (ที่ใกล้จะออกช่วงนี้) มันเปิดตัวมาก่อน จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังคับ

แล้วเจ้าตัวMulti-GpU นี่มันคืออะไรช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยนะคะ แล้ว มันดีกว่าตัวเดิมมากมั้ยแล้วคุ้มที่จะ ซื้อ+รอมั้ย แล้วตัว780i SLI กับ680i SLI และX48 มัน ต่างกันมากมั้ย ส่วนราคาของ ชิบแต่ระตัวแพงมากมั้ย แล้วพวกพี่ๆแนะนำตัวไหนแล้วออกตอนไหน แล้ว รบกวนอีกทีนะคะ ถ้าตัวใหม่ดีกว่าจะได้รอซื้อหลัง ปีใหม่แล้วมันจะมาต้นเดือนปะ

อีกนิดนึง แล้ว ตอนนี้มี บอร์ด รุ่นไหนมั่งที่รองรับ SLI 16x+16x อย่าลืมตอบ ข้อความที่12 ด้วยหละ

Bookmarks

Bookmarks