overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: MBมันเป็นอะไรอ่าครับงงจังช่วยทีครับจะบ้าตาบแล้ว

OverclockZone Member

Unhappy MBมันเป็นอะไรอ่าครับงงจังช่วยทีครับจะบ้าตาบแล้ว

พอดีเจ้า P5LD2 ตัวปัญหาตัวเดิมครับ หลังจากเปลี่ยน CPU ไปแล้วก็ได้เวลาเล่นแล้วครับ

แต่ปัญหาก็เกิดขึ้นทันทีครับ ปัญหาก็คือ ตอนแรกเปิดเครื่องผมลงวินโด้ใน HDD แบบ IDE ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ Clockกันมัน

แต่ปัญหาเกิดขึ้นหลังจากที่ผมเอา HDD SATA มาใส่เท่านั้นละครับ คือมันมองไม่เห็นHDDนะครับ ตอนแรกผมว่าHDDเสียละมั้ง กำประกันเดือนเดียวด้วย

จากนั้นผมได้ลงFlash Bios ใหม่ อ้อโล่อกเห็นHDD SATAแล้ว แต่พอเข้าไปClock Bios ปิดเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่เห็นอีกแล้ว ผมก็งงละครับทีนี้

แต่ไม่เป็นไรลอง Reset Biosใหม่ ก็เห็นครับแต่ครั้งนี้ไม่เข้าเมณูในBios เลยลองลงวินโด้ดู อืมลงได้แล้วครับ

แต่พอปิดเครื่อง ปิดสวิต เปิดเครื่องมา กลับไม่เห็น HDD แบบ SATA อีกแล้วครับ อาการอย่างงี้มันเป็นอะไรอ่าครับ

หรือว่าMBจะต้องไปเคลมเสียแล้ว ยังไม่ได้เล่นไรมาเลยอ่าครับ ช่วยผมทีครับ ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่แล้วจะไม่เห็นHDD SATA ตลอดเลยครับ

วันนี้นั่งทำมาตั้งแต่ 4 โมงเย็น จนมาถึงบัดนี้ยังไม่รู้จะแก้ยังไงเลยครับ รบกวนหน่อยนะครับ

เหมือนกับไฟมันซ็อดอ่าครับ เป็นประกายเลยนะครับ ข้างๆกับMBแต่ไม่ใช้ตัวMBเลยนะครับ แต่ผมก็ลองรูน็อตหมดทุกอันด้วยนะครับ

คิดว่ามันน่าจะเกี่ยวกันมั้ยอ่าครับ

OverclockZone Member AMD's Avatar

M/B 80%
    ลอง เปลี่ยนถ่าน Bios
    หรือ เอาบร์ดไปเครมเลยครับ

และลองเช็คส่ายไฟHDD หรือสาย SATA เผื่อหลวมครับ แล้วเอา HDDลูกนี้ไปต่อกับ M/Bเพื่อนครับ

คงต้องรอพรุ่งนี้ละครับถึงจะเทสกันได้อีก แต่ถ้าเป็นที่MBก็แย่อ่าดิครับเนี่ย ต้องแกะออกมาหมด

เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองต่อครับ สู้ๆๆ จะได้ใช้มั้ยเนี่ยครับ ตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้เทสอะไรมากเลย -*- เซ็ง

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

เอา HDD DIE ลูกเดิมมาลงก่อน ว่ามันยังใช้ได้ไม๊
    ถ้าได้ ลองเอา SATA ลูกนี้ไปลองกับเครื่องอื่นดู ว่ามันเห็นเป็นปรกติหรือเปล่า อาจจะลงวินฯ ใส่ไปเลยก็ได้ (ถิดลูกเดิมของเครื่องที่เอาไปลองออกก่อนด้วยนะ)

ลองหาสาเหตุดูครับ ไม่แน่ พรอ์ต SATA ที่บอร์ดนี้อาจจะไม่ดีก็ได้

OverclockZone Member xxxxxz's Avatar
    ประชาสงเคราะห์16

เคยใช้ครับ p5ld2-se/c เป็นอาการปกติของบอร์ดรุ่นนี้ครับ ถ้า clock bus เกิน 400 ขึ้นไป

เดาว่าสาเหตน่าจะมาจากมันไม่มี sata spredspectum << เดานะ

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    เอา HDD DIE ลูกเดิมมาลงก่อน ว่ามันยังใช้ได้ไม๊
    ถ้าได้ ลองเอา SATA ลูกนี้ไปลองกับเครื่องอื่นดู ว่ามันเห็นเป็นปรกติหรือเปล่า อาจจะลงวินฯ ใส่ไปเลยก็ได้ (ถิดลูกเดิมของเครื่องที่เอาไปลองออกก่อนด้วยนะ)

ลองหาสาเหตุดูครับ ไม่แน่ พรอ์ต SATA ที่บอร์ดนี้อาจจะไม่ดีก็ได้
    ลองแล้วครับ ลงวินโด้ได้ แต่พอปิดแล้วเปลิดเครื่องก็จะไม่เห็นทันทีนะครับ

เป็นอย่างงี้ทุกทีไป

Quote Originally Posted by xxxxxz View Post
    เคยใช้ครับ p5ld2-se/c เป็นอาการปกติของบอร์ดรุ่นนี้ครับ ถ้า clock bus เกิน 400 ขึ้นไป

เดาว่าสาเหตน่าจะมาจากมันไม่มี sata spredspectum << เดานะ
    ผมลองแบบไม่Clockก็ไม่หายครับ เป็นเหมือนกัน

แต่ตอนนี้ผมไปถอดจั้มเปอร์อะไรออกแล้วมีนก็ ขึ้นข้อความแบบบี้อ่าครับ บูตไม่ได้เลย ค้างอยู่อย่างงี้ตลอดเลยครับ

Cmos Checksum Bad

Chassis intrded !

Fatal Error System Halted

เนี่ยอ่าครับ ขึ้นอยู่ตลอดเลย เดี๋ยวผมลองเอาHDDไปใส่เครื่องเพื่อนก่อนนะครับ ตอนนี้แกะออกมาหมดแล้วครับ

เอามาลองข้างนอกก็เป็นอยู่ครับ

อย่าพึ่งทิ้งกันไปนะครับ ผมยังแก้ปัญหานี้ไม่ได้เลยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by nuttut; 10 Dec 2007 at 16:24:41.

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เอาใจช่วยละกันครับ

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

ในหน้า bios ก่อนออก ได้ save bios ก่อน ออก หรือเปล่าครับ ยังไงลองเอา hdd ไปลองเสียบ เครื่องอื่นก่อน ว่ามีปัญหาหรือเปล่าครับ แล้ว เวลา เข้า bios มัน show หรือเปล่า ว่า มี hdd ลูกนี้หรือเปล่า

ถ้ามี แต่ ใน window มองไม่เห็น อาจต้องข้าไป ที่ device manager ไป >>IDE ATA >>Primary หรือ Secondary เพื่อ ไป เปิด Auto Detection มัน ครับ window บางตัว ทำมาให้ ปิดตรงนี้ไว้ เพื่อ จะได้ บูท เร็วขึ้น ก็ดู ถ้ามัน ปิด ไว้ ก็เปิดเป็น auto detection ให้หมด

Quote Originally Posted by Microsoft View Post
    ในหน้า bios ก่อนออก ได้ save bios ก่อน ออก หรือเปล่าครับ ยังไงลองเอา hdd ไปลองเสียบ เครื่องอื่นก่อน ว่ามีปัญหาหรือเปล่าครับ แล้ว เวลา เข้า bios มัน show หรือเปล่า ว่า มี hdd ลูกนี้หรือเปล่า

ถ้ามี แต่ ใน window มองไม่เห็น อาจต้องข้าไป ที่ device manager ไป >>IDE ATA >>Primary หรือ Secondary เพื่อ ไป เปิด Auto Detection มัน ครับ window บางตัว ทำมาให้ ปิดตรงนี้ไว้ เพื่อ จะได้ บูท เร็วขึ้น ก็ดู ถ้ามัน ปิด ไว้ ก็เปิดเป็น auto detection ให้หมด

ตอนนี้ยังไปไหนไม่ได้เลยครับ ยังติดอยู่ที่

Cmos Checksum Bad

Chassis intrded !

Fatal Error System Halted

อย่างเดียว ลองFlashแบบกด Alt+F2แล้วก็ไม่หายครับ

ผมว่าสุดท้ายต้องส่งไปเคลมแน่ๆ
    Last edited by nuttut; 10 Dec 2007 at 17:47:25.

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ฺBiosจากลาเเล้วนะท่าน เกิดเหตุการณ์หลงลืมมาก่อน เเล้วลงท้ายเเบบนี้น่าจะใช่ครับ

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    ฺBiosจากลาเเล้วนะท่าน เกิดเหตุการณ์หลงลืมมาก่อน เเล้วลงท้ายเเบบนี้น่าจะใช่ครับ
    แสดงว่าต้องส่งเคลมแล้วเหนื่อยเหมือนกันครับไม่ทำละ ไม่ได้อ่านหนังสือเลย งานก็ไม่ได้ทำ

แล้วฮาร์แวร์ เฮ้าส์นี่เคลมได้ทุกสาขาใช่มั้ยครับ -*- ต้องไปเคลมซะละไม่ทัน

ไม่ได้อัดอะไรเลยเซ็งจังครับ ไม่น่าพลาดเลยๆๆๆๆๆ แค่วินาทีเดียวจริงๆครับ วินาทีเปลี่ยนชีวิต

เน่าไปเลย ประสบการณ์นี้ถือว่าสุดๆเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ช่วยเหลือและเป็นกำลังใจ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ของ HWH รึทำใจหน่อยนะครับ
    ปล.ขอให้โชดดีสำลีแปะหัวนะ

OverclockZone Member AMD's Avatar

เคลม บอร์ดเถอะครับ

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

เอาใจช่วยครับ หายไวๆนะครับ

Bookmarks

Bookmarks