overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: ถ้าพัดลมการ์ดจอหยุดหมุนจะมีผลทำให้ PSU ช๊อตแล้วดับไปได้หรือไม่ครับ

ภาณุวัฒน์
    Guest

Default ถ้าพัดลมการ์ดจอหยุดหมุนจะมีผลทำให้ PSU ช๊อตแล้วดับไปได้หรือไม่ครับ

ถ้าพัดลมการ์ดจอหยุดหมุนจะมีผลทำให้ PSU ช๊อตแล้วดับไปได้หรือไม่ครับ

- เปิดเครื่องโหลดบิตไว้นะครับ
    ตอนเช้าตื่นขึ้นมาพบว่า UPS และ คอมพิวเตอร์ หยุดไปไม่ทำงาน
    ตอนแรกผมนึกว่า UPS เสีย ผมเลยถอดแยกออกไปก่อน
    เมื่อเปิดคอมพิวเตอร์อีกที ปรากฎว่า ไฟช๊อต มีประกายไฟและกลิ่นไหม้ออกจากทางด้านหลังเครื่อง ผมนึกว่าปัญหาการลัดวงจรคงมาจากตัวเมนบอร์ด แต่ลองเอาไฟฉายส่องดูไม่พบรอยไหม้ที่เมนบอร์ดเลย

ส่วนกลิ่นไหม้ออกมาจาก PSU ซึ่งไม่รู้ว่าข้างในเสียหายมากน้อยแค่ไหนนะครับ

ผมยกไปให้ช่างเขาดูให้ บอกอาการเขาไป เขาเลยนำ PSU ตัวใหม่มาลองต่อดู
    ตัวคอมพิวเตอร์ใช้งานได้ตามปกติครับ เพราะฉนั้น Power supply เสียแน่นอน
    แล้วเขายังตรวจพบว่า พัดลมการ์ดจอหยุดหมุน ปิดเครื่องแล้วเอามือลองหมุนดู พัดลมการ์ดจอหนืดจนหมุนไม่ได้แล้วครับ

- ตัว Power Supply 350 วัตต์ อายุ 2 ปี 5 เดือน ( ผมยกมาจากเครื่องเก่า )
    - เมนบอร์ด, CPU,RAM,VGA,HDD อายุ 1 ปี 9 เดือน

ขอถามปัญหาที่สงสัยดังนี้ครับ
    1. Power Supply ถ้าช๊อตจนมีไฟแล๊บ และ กลิ่นไหม้ออกมา ยังอยู่ในเงื่อนไข 3 ปี หรือไม่ครับ
    ผมส่งเคลมไปแล้ว ผ่านทางร้านที่ซื้อมา แต่บอกเขาไปว่า PSU หยุดไม่ทำงาน
    ผมก็ลืมถามไป ไม่รู้ผมต้องเสียค่าซ่อมหรือเปล่าครับ

ซึ่งในข้อนี้ ถ้าเขาไม่ซ่อมให้ก็ไม่เป็นอะไรครับ เพราะ ผมซื้อตัวใหม่มาใช้งานแทนแล้ว
    อีกอย่างผมเปิดติดๆกัน 24 ชั่วโมงเป็นเวลานานๆ อุปกรณ์ก็ต้องเสื่อมสภาพไปตามการใช้งาน

2. ถ้าพัดลมการ์ดจอหยุดหมุน จะมีผลทำให้ Power Supply ช๊อตได้หรือไม่ครับ
    ช่างเขาเอาน้ำยาฉีดเข้าไป พัดลมการ์ดจอหมุนได้ดีขึ้นมาหน่อย
    จึงอยากถามเพิ่มเติมว่า ถ้าผมส่งการ์ดจอเคลมเรื่องพัดลม เขาจะเปลี่ยนให้ทันทีหรือเปล่าครับ
    หรือว่า ต้องรอหลายวัน การ์ดจอรับประกัน 2 ปี ครับ
    ถ้าผมจะซื้อพัดลมการ์ดจอเปลี่ยนเองได้หรือไม่ครับ เดินที่ห้างเสรีไม่มีร้านไหนขายพัดลมการ์ดจอเลย

3. สาเหตุที่ทำให้ power supply ช๊อตได้ มีอะไรได้อีกบ้างครับ
    ตอนนี้ค่อนข้างกังวล เพราะ ผมไม่รู้อะไรคือสาเหตุ ทำให้ PSU ช๊อต
    กลัวตัวใหม่ที่ซื้อจะมีปัญหาตามไปด้วยครับ แต่ถ้าปัญหามาจากการเปิดนานๆ กับ อายุการใช้งานก็ไม่ติดใจอะไรครับ

ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

1.ตัวจ่ายไฟถ้าเป็นตัวที่แถมมากับเคสจะรับประกันแค่ 1 ปีครับ
    2.ไม่เกี่ยวกันครับ ส่วนการ์ดจอนั้นพัดลมไม่หมุนอยู่ในประกันนำไปเครมได้ครับ
    3.มีหลายสาเหตุมากๆครับ ไฟลัดวงจรหรือซ๊อตเองดื้อๆยังมีเลยครับ ผมเองซ่อมมาซ๊อดระเบิดไฟแลบเห็นๆก็หลายครั้งครับ
    ----------------------------------------
    ถ้าจะซื้อมาเปิดบิตอยากแนะนำให้ซื้อตัวจ่ายไฟและตัวสำรองไฟที่ดีๆหน่อยครับ จะได้อยู่นานๆและไม่ต้องหงุดหงิดหิ้วเอาไปให้ช่างเขาซ่อมครับ

king
    Guest

1. powerนั้น ผมว่าซื้อใหม่เลยดีก่าครับ
    2. โดยปกติการ์ดจอถ้าพัดลมไม่หมุนมันจะดับไปเฉยๆ หรือแฮงค์ ไม่ถึงขนาดไหม้ เพราะยังมีsinkอยู่ และโดยทั่วไปการ์ดจอไม่ได้เป็นสาเหตุทำให้powerพังงับ จริงๆแล้วมันจะมาจากpowerก่อนเสมอ
    3. สาเหตุส่วนใหญ่ ก็มาจากฟ้าผ่าลองคิดดูว่าวันนั้นฝนตกหรือป่าว หรือ บ้านอยู่ติดโรงงานที่ใช้ไฟมากๆ จะมีไฟกระชากเป็นพักๆ คือถ้ามีฟ้าผ่าละก็มันก็จะมาที่upsก่อน ถ้าupsตัดทันก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่ทันก็จะมาที่powerทำให้เจ๊ง แล้วพอคุณไปเปิดเครื่องที่powerมันเจ๊งไปแล้วทำให้เครื่องเดี้ยงได้ บ้างเคสที่เคยเจอทำให้cpuกับmainboardพังไปเลยก็มีครับ

Bookmarks

Bookmarks