Announcement

Collapse
No announcement yet.

soundcard ดี ๆ หรือ onbord หรือธรรมา ต่างกันไหมเมื่อต่อ AVR ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• soundcard ดี ๆ หรือ onbord หรือธรรมา ต่างกันไหมเมื่อต่อ AVR ครับ

มีข้อสงสัยอย่างนึง คือ ระหว่าง soundcard ที่ดี ๆ กับ soundcard ธรรมดาหรือว่า onbord
    เมื่อเราเอามาต่อออก AVR จะมีผลไหมครับประมาณว่า ถ้าใช้ soundcard ดีก็เสียงจะดีกว่า
    soundcard ธรรมดาหรือ onbord หรือว่า มีค่าเท่ากันจะดีหรือว่าธรรมดา ก็มีหน้าที่แค่
    ส่งต่อ

Originally posted by FreeDom View Post
    มีข้อสงสัยอย่างนึง คือ ระหว่าง soundcard ที่ดี ๆ กับ soundcard ธรรมดาหรือว่า onbord
    เมื่อเราเอามาต่อออก AVR จะมีผลไหมครับประมาณว่า ถ้าใช้ soundcard ดีก็เสียงจะดีกว่า
    soundcard ธรรมดาหรือ onbord หรือว่า มีค่าเท่ากันจะดีหรือว่าธรรมดา ก็มีหน้าที่แค่
    ส่งต่อ
    ผมต่อแบบดิจิตอลโดยไม่ผ่านการ์ดซาวด์ครับ คิดว่าไม่แตกต่างเพราะไม่ได้ใช้การ์ดประมวลเสียง

Comment

สมมุติว่า เราจะ set ให้ตอนฟังเพลงให้ soundcard ถอดรหัส AVR เป็น Amp เชย ๆ
      ส่วนเวลาดูหนังให้ AVR ถอดรหัส soundcard เป็นตัวส่งเชย ๆ แบบนี้เรา set ได้ไหมครับ
      Last edited by FreeDom; 10 Dec 2007, 11:43:12.

Comment

S/P Dif PCM ที่ออกจาก soundcard ต่างๆ ไม่ใช่สัญญานบริสุทธินะครับ

แต่ผ่านการประมวลผลออกมาจากชิพ

และจงจำไว้ว่า มันส่งได้แค่ 2channel

ยกเว้นไว้แค่ DTS/AC3 จาก DVD ถึงจะออก 5.1

Comment

เคยลอง Live Value เทียบกับ Onboard ของ mb ในปัจจุบัน ต่อเข้ากับ AVR
          แล้วผมแยกไม่ออกครับ

Comment

Originally posted by Purity View Post
            เคยลอง Live Value เทียบกับ Onboard ของ mb ในปัจจุบัน ต่อเข้ากับ AVR
            แล้วผมแยกไม่ออกครับ
            ไม่ต่างก็คือไม่ต่างครับ สำหรับ หูของแต่ละคน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              S/P Dif PCM ที่ออกจาก soundcard ต่างๆ ไม่ใช่สัญญานบริสุทธินะครับ

แต่ผ่านการประมวลผลออกมาจากชิพ

และจงจำไว้ว่า มันส่งได้แค่ 2channel

ยกเว้นไว้แค่ DTS/AC3 จาก DVD ถึงจะออก 5.1

ใช่ครับยังไงมันก็ต้องผ่านการประมวลผลไม่ว่าจะเลือกจากบอร์ด
              หรือ sound card แต่เราก็สามารถจำกัดหรือเลือกให้มันทำงานน้อยที่สุดได้
              กรณีที่เราต้องการให้อุปกรณ์ภายนอกทำงานแทน

และคงจะมีคำถามตามมาอีกแน่ๆว่า...
              แล้วจำเป็นไหมที่จะซื้อการ์ดแพงๆมาเพื่อจะส่งผ่านเฉยๆ
              ผมว่าชิป[หรือcard]แต่ละตัว มันก็ให้คุณภาพและน้ำเสียงที่แตกต่างกันไป

ถ้าใครฟังแล้วไม่แตกต่างก็ไม่แปลกครับและก็ถือว่าโชคดีมากๆครับเพราะ
              ประหยัดไปได้เยอะ

พวกหูทองนี่สิน่าสงสารคือหูดีผิดปกติงบก็เลยใช้มากกว่าปกติไปด้วยอิอิ

Comment

-*-

Originally posted by namek View Post
                ใช่ครับยังไงมันก็ต้องผ่านการประมวลผลไม่ว่าจะเลือกจากบอร์ด
                หรือ sound card แต่เราก็สามารถจำกัดหรือเลือกให้มันทำงานน้อยที่สุดได้
                กรณีที่เราต้องการให้อุปกรณ์ภายนอกทำงานแทน

และคงจะมีคำถามตามมาอีกแน่ๆว่า...
                แล้วจำเป็นไหมที่จะซื้อการ์ดแพงๆมาเพื่อจะส่งผ่านเฉยๆ
                ผมว่าชิป[หรือcard]แต่ละตัว มันก็ให้คุณภาพและน้ำเสียงที่แตกต่างกันไป

ถ้าใครฟังแล้วไม่แตกต่างก็ไม่แปลกครับและก็ถือว่าโชคดีมากๆครับเพราะ
                ประหยัดไปได้เยอะ

พวกหูทองนี่สิน่าสงสารคือหูดีผิดปกติงบก็เลยใช้มากกว่าปกติไปด้วยอิอิ

ถ้าซีเรียสขนาดนี้ เล่นเครื่องเสียงบ้านไปเลยดีกว่าไหมครับ ต่างแน่ๆ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                  ถ้าซีเรียสขนาดนี้ เล่นเครื่องเสียงบ้านไปเลยดีกว่าไหมครับ ต่างแน่ๆ
                  5555555555555555555555+

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
                    สมมุติว่า เราจะ set ให้ตอนฟังเพลงให้ soundcard ถอดรหัส AVR เป็น Amp เชย ๆ
                    ส่วนเวลาดูหนังให้ AVR ถอดรหัส soundcard เป็นตัวส่งเชย ๆ แบบนี้เรา set ได้ไหมครับ
                    ได้

ก็แค่ ต่อ analog ไว้ตามปกติ 5.1

ต่อ สายdigital ไว้ด้วย

เวลาฟังเพลง มันก็ออก analog ตามปกติ เสียงดีแค่ใหน ขึ้นกับsoumdcard เลย

จะให้ soundcard หรือว่า AVR เป็นตัว up mix เป็น surround หรือว่าจะฟังแค่ stereo ก็ว่ากันไป

เวลา เล่นเกมส์ มันก็ออก 5.1 แท้ๆ ครบเลย ผ่านสาย analog

AVR จึงทำหน้าที่เป็นแค่ surround amplifier

ส่วนเวลาดูหนัง ใน powerdvd สั่ง use s/p dif ใน soundcard สั่ง external decoder

DTS/AC3 มันก็วิ่ง ผ่านสาย digital ไปให้ AVR decode

Comment

คุณ เรือรบ เห็นทีผมได้อุปกรณ์ครบต้องขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

Comment

สรุปคือมันต่างไหมครับ
                        soundcard ห่วย ---Coax--> AVR
                        soundcard ดีๆ -----Coax--> AVR
                        (ถ้า soundcard ดีๆ ตั้งเป็น PCM 48KHz เท่ากับ soundcard ห่วยๆ แล้วเทียบเสียงกันว่าต่างมั้ย)

-------------------------------------------------------------------------

แล้วอย่าง sound onboard ผมต่อ AVR แล้วมันขึ้นที่จอ AVR ว่า PCM 48KHz
                        ถ้าเปลี่ยน soundcard ที่เป็นชิพ VIA มันจะขึ้นที่จอ AVR เป็น PCM 192KHz รึเปล่า
                        (คือสาย coax เนี่ยเห็นเค้าบอกกันว่ามันส่งได้สูงสุดแค่ 48KHz จริงรึเปล่า)

ขอความกระจ่างด้วยครับ

Comment

ขึ่นอยู่กับต้นเสียงด้วย ว่า samplerate มาเท่าไร

mp3 มันก็แค่ 44.1

ถ้าเป็น Dvd audio /DTS audio ว่าไปอย่าง

coaxial ส่งได้แค่ 96Khz
                          optical ส่งได้ถึง 192Khz

samplerateผ่านสาย ยิ่งเยอะ jitter มันก็เยอะขึ้นเป็นเงาตามตัว

010101 ไม่มีเพี้ยน เป็นแค่ทฤษฏี

ถ้าไม่เพี้ยนแล้วทำไมต้องเช็ค error

ถ้าจะใช้ s/p dif อย่างน้อยๆที่ตัวอุปกรณ์ก็ควรจะมี
                          ชิพDIGITAL audio Transceiversและ Digital Audio Transformer

ไม่ใช่ ออกเพียวๆ มาจาก codec onboard ที่ทำงานหลายๆอย่าง พร้อมกัน ทั้ง ADC DAC Amplifier

ซึ่งแน่นอน มันมี noise ในตัวมันเอง

แล้วก็สัญญาน lost หมด

ทั้งหมดนี้ ผมจะสื่อว่า s/p dif ไม่ได้เสียงดีไปกว่า analog เพราะยังไงมันก็ต้องกลายเป็น analog คืน ไม่ว่าที่ใด ก็ที่หนึ่ง

ถ้าผิดพลาดประการได้ แก้ใขให้ด้วย ขอบคุณ

Comment

จะเห็นว่าเรื่องSamplebitrateนี่ Sound cardหรือเครื่องเสียงระดับบนชูเป็นจุดขายกันจุดหนี่งทีเดียว
                            เช่น 24bit/96khz หรือ 24bit/192khz

ทีนี้ลองมาดูมาตฐาน CD บางอย่างกันก่อน[Red book]
                            Sample rate 44.1 khz
                            Sample size 16 bit
                            Bit rate 1411 kbps

ทีนี้ดูของ Mp3 ทั่วๆไป
                            Sample rate 44.1khz
                            Sample size 16 bit
                            Bit rate ของไทยส่วนใหญ่เท่าที่เห็น 128kbps(เช่นแผ่นแวมไพ)

DVD Audio

By namekk at 2007-12-11

ลองอ่านเล่นๆกันhttp://www.wijitboonchoo.com/audiocl...ow.php?id=7636

จริงๆแล้ว CD 24 bitและการทำsampling rates หรือ higher bit-per-sample[ตั้งแต่44.1khz-192khz]
                            ส่วนมากจะเห็นเฉพาะในแผ่น Audiophile และ DVD
                            ดังนั้นการ Playback จีงต้องการ Sound card หรือเครื่องเล่นที่รองรับ 24bit/192khz ด้วยมันถีงจะเป็น24bit

แต่ถ้านำSound card หรือเครื่องเล่นที่รองรับ 24bitมาใช้กับMp3 หรือ CDธรรมดา มันจีงไม่ได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้แต่คงป็นด้านอื่นๆ[เรื่องอัพบิทเรทเพิ่มผมไม่ทราบนะ] และคงต้องใช้อุปกรณ์รอบเช่นลำโพงดีๆด้วยถีงจะเห็นผล

เรื่องsampling ratesเหมือนท่าน battlecruiserว่าครับและตอนนี้ยังถกเถียงกันอยู่เรื่องคุณภาพว่าดีขี้นเยอะจริงไหม

คือเห็นท่านenforcer พูดถีงPCM 48KHz กับ 192khz
                            เรื่องoversamplingนี่เป็นเรื่องไกลตัวทั้งยังเกี่ยวกับตัวSoftware
                            คือแผ่นหนัง-เพลงน่าจะมีน้อยอยู่

ถ้าสนใจคุณภาพจริงๆง่ายมากครับหาหรือทำMp3 bitrateสูงๆไว้ฟังเอง
                            ไม่ก็หาหรือทำเป็นไฟล์แบบ lossless เช่นApe/Flac
                            มันเห็นผลดีขี้นชัดเจนเลยต่อให้บอร์ดหรือการ์ดราคาถูกๆยังฟังออก
                            แต่เอาMp3/128kbpsไปใช้กับอุปกรณ์สุดยอดแค่ไหนมันก็ไม่ดีขี้นไปกว่าเดิม
                            คือมันช่วยแค่ไม่ให้เพี้ยนไปจากเดิมแค่นั้น

ผมเข้าใจท่านenforcer คงจะหาวิธีที่ดีที่สุดรักษาคุณภาพเสียงไว้ไม่ให้ลดทอนขณะส่งถ่ายข้อมูล
                            ไม่ว่าจะแค่ส่งMp3 หรือ Audiophile ออกไป

Comment

ความรู้จดๆ

เรื่อง Sample rate conversion ยังเป็นที่ถกเถียง ว่าการ Upsampling ทำให้ เสียงดีขึ้นหรือไม่ ?

ขนาด video เขายัง up scale กันเลย <<

และแน่นอน lossy ยังไงๆ มันก็สู้ lossless ไม่ได้วันยังค่ำ

แต่ที่แน่ๆ DAC 24 Bit ทำงาน ที่ mode 16Bit ได้ดีกว่า DAC 16Bit แท้ๆ นี่เป็นเรื่องจริง

Comment

Working...
                              X