Announcement

Collapse
No announcement yet.

บัส ตัวคูณ และแรม ตอบทีครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บัส ตัวคูณ และแรม ตอบทีครับผม

เพิ่งหัด OC ครับ คือว่า การเพิ่มบัสคูณกับตัวคูณ จะได้ความเร็ว CPU ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเพิ่มบัสจากเดิม 200 (AM2) เป้น 250 แรมเราต้องปรับอะไรไหมครับ VGA ต้องปรับอะไรไหม

spec
    ath 64 3000+
    m2n nforce6100-430
    kingston 1/667 x2

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ

แรมก้อทดลง533 คับ แล้วตั้ง cl ram 5-5-5-15-20และเพิ่มไฟแรม คับ

Comment

เดกใหมเหมือนกันครับ จาก 5 5 5 18

มาเปน 5 5 5 15

หรือ 4 4 4 12

ไรแบบนี้ มันช่วยอะไรเหรอครับ อยากรูความหมาย

เหนมีแต่คนมาแนะนำแล้ว ไม่รุว่าปรับไปมันช่วยอะไร

Comment

ก็อบมาอีกทีนะ^^"

ค่า CL ที่บรรจุอยู่ในเม็ด SPD บนตัวแรม

ค่านี้มีความจำเป็นพอสมควรในการกำหนดค่าไทมิ่งดีฟอลต ์ของแรม โดยเริ่มต้นบอร์ดจะเรียกค่าไทมิ่งจาก SPD มาใช้งานตามบัสที่เราเลือกใช้ครับ

มองจากบัสเดิมๆ ก่อนนะ สมมติเราใช้ A64 3000+ บัสแท้มัน 200 ใช่มะ เราก็ไปเลือกให้แรมทำงานที่ DDR400 ด้วย (ก็คือแรมจะวิ่งที่บัสแท้ 200 เช่นกัน แต่ถ้าเป็น DDR2 จะมีหลายออปชันให้เลือก คือเลือกให้ตรงกับที่เราใช้อยู่ก็แล้วกันครับ นี่กำลังคุยอยู่ที่เรื่องดีฟอลต์ๆ หมดเลยนะ) แล้วพวกค่าไทมิ่งเนี่ย ถ้าอยากใช้งานเดิมๆ ก็คือปรับเป็น by SPD .. บอร์ดก็จะใช้งานไทมิ่งจากตัวแรม แต่ถ้าอยากริอ่านปรับเอง ก็คือพยายามใช้เลขค่าน้อยกว่า SPD กำหนดมา ซึ่งแต่ละตัวก็จะมีหลักการปรับต่างกันไป อาจจะต้องมีเพิ่มไฟกันด้วย

ถ้ามองจากมุมของการ O/C ไอตรงที่ให้เลือก DDR333, DDR400, ... อะไรนั่น คือจะเอาไว้ใช้ทดแรมให้ทำงานช้า หรือเร็วกว่าบัสแท้ของซีพียู เช่น A64 3000+ ปรับบัสไป 300x9 ได้ชิลๆ ถ้าเราเลือกเป็น DDR400 อยู่ แรมก็ต้องทำงานที่บัส 300 เหมือนกัน (DDR600) ซึ่งแรมหลายตัวมันทำไม่ได้ เลยต้องปรับลงมาที่ DDR333 หรือ DDR266 ตามลำดับ เพื่อทดให้แรมวิ่งช้าลงตามที่มันวิ่งได้ แล้วเราก็ตามไปจัดค่า CL และแรงดันไฟให้เหมาะสม หลักการของ DDR2 ก็คล้ายกันนะครับ ลองปรับดู

Comment

ทีละอย่างครับท่าน เร่งboardเเล้วค่อยไปVGAต่อ ทำ2อย่างจะไม่รู้สาเหตุถ้าเกิดErrorขึ้นมา

Comment

Working...
          X