Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะรู้ได้อย่างไร ว่าแรมเสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะรู้ได้อย่างไร ว่าแรมเสีย

อยากทราบว่าจะรู้ได้อย่างไร ว่าแรมเสีย

ผมเคยยกคอมไปซ่อมที่ร้าน เค้าบอกว่าแรม เสีย ผมกลับบ้านลองเอาแรมเสียบเข้าไปคืน

เล่นได้ซะงั้น แล้วมันเสียจิงปะเนี้ย และมีวิธีเช็ค แรม มั้ยเอ่ย

แรมเสียจะเปิดเครื่องไม่ติดนะครับ

sigpic

Comment

ผมเคยเจออาการ RAM เสีย ดังนี้นะครับ

พอใส่ RAM ไปแล้ว เปิดเครื่อง ข้อมูลใน HDD หายเรียบ เปิดมาเป็นข้อมูลขยะ

อีกอย่าง คือเปิดเครื่อง แล้วเงวียบ พัดลม CPU หมุน 3 รอบแล้วเครื่องก็ดับไปเลยครับ

อย่างแรก เคยเจอหนเดียว อย่างที่ 2 หลายหน บางทีเปิดเครื่องเล่น ๆ อยู่ดี ๆ เครื่องวูบดับไปไปซะงั้น ยกไปให้ที่ร้านดู พอถอด RAM ตัวที่เสียออก เปิดติดปกติครับ ตอนนั้นมี RAM หลายแผงครับ รู้สึกเป็น SD-RAM PC-100 นานมากแล้ว

Comment

ขัดหน้าสัมผัสแล้ว ไส่เข้าไป ยังไงก็ไม่คิอ และ ลองเอาตัวอื่นมาเสียบแล้วเปิดติด และ ตัวที่เสียบไปเสียบที่เครื่องอื่นแล้วมันก็ไม่คิดครับ

Comment

Working...
        X