Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอเปกร้าน game + internet หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by nextday View Post
    ที่พูดไปก่เหมือนดูถูกคนทำร้านเนตนะคับ ผมกับยายแก่คนนั้น ต่างกันตรงที่ว่า ผมต้องใช้เทคโนโลยีใหม่ๆ ให้เป็นประโยชน์ ก่อย่างที่คุณบอก ละคับ "ไม่ใช่ผู้รู้ แค่เพียงต้องการที่จะรู้"

คุณว่าจริงไหมลคับ
    บ้าป่าว

ปล. spec ร้านท่านวิกรหรือนั้น เหมือนกันเยย
    ก็ ตอนแรก กะราคา ram ต่อเครื่อง ไว้ 1500 แต่มันลงเอา ๆ เลยเอา 2gb ไปเลยหุหุ ตอนแรก
    กะ จะเอา 1 gb นั้นแหละ งิงิ
    Last edited by Expgamez; 12 Dec 2007, 23:30:27.

Comment

พอดีน้องผมจะเปิดร้านเน็ต+เกมส์เหมือนกัน

ขอถามด้วยคนนะครับ

X24000+ กับ E2140 เล่นอะไรดีกว่ากันครับเพราะราคามันเท่ากัน

Comment

อีกนิดนะครับ ถ้ามี20เครื่องนี่ควรใช้เน็ตขนาดไหนดีครับ

Comment

Originally posted by takumi07 View Post
          พอดีน้องผมจะเปิดร้านเน็ต+เกมส์เหมือนกัน

ขอถามด้วยคนนะครับ

X24000+ กับ E2140 เล่นอะไรดีกว่ากันครับเพราะราคามันเท่ากัน
          หวัดดีครับ ท่าน อิอิ

ผมว่ามันเหมือนกันเลยนะครับ

อยู่ที่ เมนบอร์ดแล้วละครับ ว่า จะชอบค่ายใหน ครับ

แล้วเปิดแถวใหนละครับ

Comment

ลอง 1 m ครับ ถ้าไม่แรง ยกหูทีเดียวไป บริษัท เนท ขอเพิ่มเป็น 2 แปปเดียวเองครับ

Comment

Originally posted by takumi07 View Post
              อีกนิดนะครับ ถ้ามี20เครื่องนี่ควรใช้เน็ตขนาดไหนดีครับ
              20 เครื่องนี้ คงต้องทำ server นะครับ เพราะถ้า คนเล่น เกมส์ กับ เล่น net พร้อมกัน และหลายๆ เครื่อง net 2mb ก็ไปไม่เป็นนะครับ

ถ้า ทำ net สายเดียว ก็ทำ ipcop ลง Copfilter + Qos แค่นี้ก็น่าจะอยู่แล้วครับ[ แต่20 เครือ่งนี้ผมว่า อย่า เล่นเส้นเดียวดีกว่าครับ
              *** Copfilter ไว้เก็บ patch เกมส์ Qos ไว้ เปิดท่อ แบ่ง แบนวิท ***

ถ้า 2 เส้น ก็ ทำ มัลติแวน แบบ ออก net 2 เส้น พร้อมกัน สลับสายไปมาเอง auto ถ้าสายใดสายหนึ่งเกิดหลุด
              หรือ ทำ Load Balance หรือทำ Clark connect

แค่นี้ร้านคุณก็เทพแล้ว เพราะ*** จะเล่น spec ไหน ถ้ามีเงิน เท่ากัน เช่นมี คนจะเปิดร้าน 2 คน มีงบต่อเครื่องเท่ากัน
              เครื่องละ 20000 ถ้า เล่น intel กับ amd ก็แรงไม่หนี้กันมากมาย
              แต่ ผมว่า อยู่ที่ server นี้ละครับ

คุณคิดดูละกัน ถ้าร้านคุณ
              เวลาโหลด patch ก็โหลดแค่เครื่องเดียว ไม่ต้องมานั่งโหลดทุกเครื่อง **ยกตัวอย่าง patch Audition สัก 2 patch ใข้เวลาประมาณ 4 นาที
              คุณโหลดเครื่องลูกทิ้งไว้ 1 เครื่องให้ server เก็บ patch ไว้ พอเครื่องลุกเครื่องต่อไปมาเข้า audition เครื่องลูกเครื่องนั้น จะโหลด patch
              ไม่ถึง 2 วินาที

ส่วน Qos ก็คือ การเปิดท่อ เหมือนเราแบ่ง ท่อเป็นท่อ ๆ ให้ เกมส์ กับ net
              ยกตัวอย่างครับ

สมมุติ net คุณ มี 2/1 mb
              แบ่งให้ web Up 200k Dow 300k
              แบ่งให้ DNS Up 10k DNS Dow 10k
              แบ่งให้ FTP Up 200k FTP Dow 300k
              แบ่งให้ เกมส์ แบทเทิลฟิว **อันนี้กิน แบนวิทมาก ต้องแบ่งเยอะหน่อยเพราะถ้า ปิงเกิน 100 โดน Server เตะออกครับ
              เป็น Up 300k Dow 400k [ ถ้าร้านคุณไม่ลง ก็ไม่ต้องทำท่อให้ครับ แต่ร้านผม ลูกค้าเล่นกันแทบทั้งร้าน BF2 นี้ เล่น DotA แล้วก็ BF2 สลับกับ Rag เถื่อน วนอยู่นี้ วัน ๆ ]

แค่นี้ร้านคุณก็เทพกว่า ร้านที่ไม่ได้ทำ server แล้วครับ เล่นเกมส์ไปด้วย โหลดหนังไปด้วยได้ แถมถ้ามีลูกค้า ดู vdo ผ่าน net ก็สบาย ๆ
              เพราะเพิ่ม option ให้ บล๊อค ไฟล์ avi หรือไฟล์ ต่าง ๆ ได้

*** พิมพ์มานาน แค่อยากให้ร้านคุณมีระบบดี ๆ เพราะตอนแรกผมว่ามันไม่จำเป็นเลย แต่เอาเข้าจริง ๆมันมีประโยชน์มาก ***
              แต่ถ้าคุณรู้แล้ว ผมก็หน้าแตก อิอิ
              Last edited by Expgamez; 13 Dec 2007, 00:24:44.

Comment

จดๆๆ ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ วันหลังผมเปิดร้าน จ้างมาทำให้หน่อยนะ ผมทำแบบนี้ไม่เป็นจริงๆครับ สอนผมก็ได้ ผมอยากรู้ครับ

Comment

ขอบคุณ ท่านwikornและท่านyeenhothit ครับ

เปิดแถวหลังรามครับ

ท่านyeenhothitครับ เรื่องระบบนี่ผมไม่มีความรู้เลยครับ ผมจะเอาที่ท่านบอกมาไปบอกน้องคนที่ทำระบบเป็นนะครับ ถ้ามีปัญหาหรือไม่เข้าใจอาจจะรบกวน PM ไปถามอีกทีนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ยินดีมากครับ ผมทำร้าน ก็อยากให้ คนอาชีพเดียวกัน หากินง่าย ๆ เพราะตอนนี้กฎหมายเยอะ
                    หากินยากจัง อาชีพนี้

ผมว่า อาชีพนี้เป็นอาชีพที่ สุจริต แต่เสี่ยง กับการติดคุกมากที่สุด
                    Last edited by Expgamez; 13 Dec 2007, 11:46:26.

Comment

กำลังอยากรู้เรื่องนี้พอดีเลยครับ
                      ขอบคุณท่าน yeenhothit มากครับ

ผมหาลิ้งค์เมื่อกี้
                      http://www.linuxthai.org/index_linuxthai.html - IPCop วิธีติดตั้งครับ
                      http://www.icafezone.net/install.html - clackconneck

ปล. สเปคที่ใช้ทำ เครื่อง server ของท่านเป็นยังไงครับขอบคุณครับ
                      Last edited by shokolez; 13 Dec 2007, 18:43:07.

Comment

Originally posted by shokolez View Post
                        กำลังอยากรู้เรื่องนี้พอดีเลยครับ
                        ขอบคุณท่าน yeenhothit มากครับ

ผมหาลิ้งค์เมื่อกี้
                        http://www.linuxthai.org/index_linuxthai.html - IPCop วิธีติดตั้งครับ
                        http://www.icafezone.net/install.html - clackconneck

ปล. สเปคที่ใช้ทำ เครื่อง server ของท่านเป็นยังไงครับขอบคุณครับ

ร้านผมมีแค่ 15 เครื่องครับ ใช้ ipcop

ipcop ติตตั้งง่ายครับ มันจะไปยากตรง เก็บ patch กับ Qos นี้แหละ

spec
                        p4 2.4
                        Ram 512
                        hdd 40G

แค่นี้ ก็เหลือ ๆ แล้วครับ

Comment

มาจดความรู้เอาไปใช้ทำรายงานครับ

Comment

GALAXY PCI Ex 8600GT 256M DDR3 = 3600

^^"'a

Comment

หุหุ ความรู้เต็มเลย ขอ save ไปนะครับ

Comment

Originally posted by yeenhothit View Post
                                20 เครื่องนี้ คงต้องทำ server นะครับ เพราะถ้า คนเล่น เกมส์ กับ เล่น net พร้อมกัน และหลายๆ เครื่อง net 2mb ก็ไปไม่เป็นนะครับ

ถ้า ทำ net สายเดียว ก็ทำ ipcop ลง Copfilter + Qos แค่นี้ก็น่าจะอยู่แล้วครับ[ แต่20 เครือ่งนี้ผมว่า อย่า เล่นเส้นเดียวดีกว่าครับ
                                *** Copfilter ไว้เก็บ patch เกมส์ Qos ไว้ เปิดท่อ แบ่ง แบนวิท ***

ถ้า 2 เส้น ก็ ทำ มัลติแวน แบบ ออก net 2 เส้น พร้อมกัน สลับสายไปมาเอง auto ถ้าสายใดสายหนึ่งเกิดหลุด
                                หรือ ทำ Load Balance หรือทำ Clark connect

แค่นี้ร้านคุณก็เทพแล้ว เพราะ*** จะเล่น spec ไหน ถ้ามีเงิน เท่ากัน เช่นมี คนจะเปิดร้าน 2 คน มีงบต่อเครื่องเท่ากัน
                                เครื่องละ 20000 ถ้า เล่น intel กับ amd ก็แรงไม่หนี้กันมากมาย
                                แต่ ผมว่า อยู่ที่ server นี้ละครับ

คุณคิดดูละกัน ถ้าร้านคุณ
                                เวลาโหลด patch ก็โหลดแค่เครื่องเดียว ไม่ต้องมานั่งโหลดทุกเครื่อง **ยกตัวอย่าง patch Audition สัก 2 patch ใข้เวลาประมาณ 4 นาที
                                คุณโหลดเครื่องลูกทิ้งไว้ 1 เครื่องให้ server เก็บ patch ไว้ พอเครื่องลุกเครื่องต่อไปมาเข้า audition เครื่องลูกเครื่องนั้น จะโหลด patch
                                ไม่ถึง 2 วินาที

ส่วน Qos ก็คือ การเปิดท่อ เหมือนเราแบ่ง ท่อเป็นท่อ ๆ ให้ เกมส์ กับ net
                                ยกตัวอย่างครับ

สมมุติ net คุณ มี 2/1 mb
                                แบ่งให้ web Up 200k Dow 300k
                                แบ่งให้ DNS Up 10k DNS Dow 10k
                                แบ่งให้ FTP Up 200k FTP Dow 300k
                                แบ่งให้ เกมส์ แบทเทิลฟิว **อันนี้กิน แบนวิทมาก ต้องแบ่งเยอะหน่อยเพราะถ้า ปิงเกิน 100 โดน Server เตะออกครับ
                                เป็น Up 300k Dow 400k [ ถ้าร้านคุณไม่ลง ก็ไม่ต้องทำท่อให้ครับ แต่ร้านผม ลูกค้าเล่นกันแทบทั้งร้าน BF2 นี้ เล่น DotA แล้วก็ BF2 สลับกับ Rag เถื่อน วนอยู่นี้ วัน ๆ ]

แค่นี้ร้านคุณก็เทพกว่า ร้านที่ไม่ได้ทำ server แล้วครับ เล่นเกมส์ไปด้วย โหลดหนังไปด้วยได้ แถมถ้ามีลูกค้า ดู vdo ผ่าน net ก็สบาย ๆ
                                เพราะเพิ่ม option ให้ บล๊อค ไฟล์ avi หรือไฟล์ ต่าง ๆ ได้

*** พิมพ์มานาน แค่อยากให้ร้านคุณมีระบบดี ๆ เพราะตอนแรกผมว่ามันไม่จำเป็นเลย แต่เอาเข้าจริง ๆมันมีประโยชน์มาก ***
                                แต่ถ้าคุณรู้แล้ว ผมก็หน้าแตก อิอิ
                                ขอบคุงมากคับ.............knowhow ล้วนๆ

Comment

Working...
                                X