overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: รบกวนช่วยจัดให้หน่อยครับ(รายละเอียดด้านในครับ)

OverclockZone Member x27's Avatar
    เหนือสุดยอดในสยาม

Default รบกวนช่วยจัดให้หน่อยครับ(รายละเอียดด้านในครับ)

ตั้งใจจะประกอบคอมฯใหม่ครับ ตั้งงบไว้ประมาณ 15,000 บาท(เพิ่มได้ตามความเหมาะสมครับ น่าจะซัก 3,000) ช่วยแนะนำด้วยครับ งานที่ใช้นะครับ
    ทั่วไปอย่างต่อเน็ต โหลดบิท ดูหนัง แปลงไฟล์หนัง rip dvd
    ใช้ทำงานกราฟฟิกครับอย่าง photoshop pagemaker Illustrator
    เล่นเกมส์ด้วยครับ(เน้นเป็นพิเศษ) เกมส์ที่เล่นก็ประมาณ Lord of the Rings: Battle For Middle Earth 1-2 / Hell Gate London / Overlord(มีเกมส์แล้วแต่ยังไม่ได้เล่นเพราะคอมฯที่ใช้อยู่ท่าจะไปไม่ไหว) / Painkiller(อยากเล่น) / Crysis(เห็นมีแต่คนพูดถึงอยากลองเล่นบ้าง งบแค่นี้เอาแค่พอเล่นได้ก็พอครับ อิอิ)

สำหรับสเป็คที่มองๆไว้นะครับ
    CPU ก็ Pentium E2180 ครับ advice 3,020 บาท
    MB ช่วยแนะนำหน่อยครับที่ราคาประมาณซัก 3,000 บาท(เพิ่มงบได้ถ้าเห็นสมควร)
    ผมอยากรู้ว่า MB ที่มี VGA on Board กับที่ไม่มีนี่ประสิทธิภาพแตกต่างกันมากไม๊ครับ ถ้าไม่แตกต่างกันมากอยากให้ช่วยแนะนำทั้ง 2 แบบ แบบที่มีจะได้เผื่อไว้เกิดการ์ดจอมีปัญหาอ่ะ
    RAM DDR2(667) 1GB. CorSair (OEM) ไหม้เคลมได้ x 2 = 2 GB advice แถวละ 700 บาท x 2 = 1,400 บาท
    VGA ที่ราคาประมาณ 5,000 บาท ที่สนใจก็ GeForce 8600GT ครับ เพราะใกล้เคียงกับงบที่ตั้งไว้แต่ไม่รู้เอายี่ห้อไหนดีอ่ะ เห็น GeForce 8600GT มีหลายแบบหลายยี่ห้อเลยเลือกไม่ถูก (ที่มองไว้นะครับ XFX GF8600GT XXX เหมาะไม๊ครับ)
    HDD มอง SATA-II 160GB Western advice 1,710 บาท
    Case & Supply เอาขนาดไหนดีรับ ขอราคาประมาณ 1,500 บาท Supplyควรซื้อต่างหากหรือเที่ติดกับเคสดีครับ (คิดว่า HDD อาจมีถึง 3 ลูก มี DVDRW 1 ตัว)

ที่ต้องการมีแค่นี้ครับ อุปกรณ์อื่นเดี๋ยวจัดงบอีกส่วนหนึ่งครับ(แค่นี้ก็รู้สึกว่างบจะเกินไปแล้วอ่ะ อิอิ)
    ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ ควรเปลี่ยนตัวไหน หรือเปลี่ยนใหม่หมดเลย สเป็กที่บอกมานี้มาจากการตระเวณอ่านตามกระทู้ต่างๆอยู่เกือบ 2 สัปดาห์(ถ้าดูมั่วๆไปก็อย่าว่ากันนะครับ แบบว่าความรู้น้อยอ่ะ อิอิ ) ยังไงถ้าบอกชื่อร้านที่สามารถสั่งซื้อได้ด้วยจะดีมากๆครับ(ผมอยู่เชียงรายครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

โดยรวมดีหมดเลยครับ

ลอง Gigabyte P31 2800 ครับ

OverclockZone Member x27's Avatar
    เหนือสุดยอดในสยาม

ขอบคุณมากครับ
    เห็นเงียบอยู่ตั้งนานนึกว่าจะไม่มีใครมาตอบซะแล้ว ในที่สุดก็ได้รับการรับรองมาตรฐานซะที อิอิ

Gigabyte P31 2800 นี่คือรุ่นนี้ใช่ไม๊ครับ P31-DS3L น่าสนใจมากครับ
    http://www.bigitshop.com/online-shop...ocket-775.html
    หน่วยความจำ : - 4 x 1.8V DDR2 DIMM sockets supporting up to 4 GB of system memory
    แรมสูงสุด 4 GB ใช่ป่ะครับ คือ 1 GB x 4 ป่ะครับ เพราะดูมีช่องใส่อยู่ 4 ช่อง ใส่แรม 2 GB ได้ไม๊ครับ
    4 x 1.8V งงตรงนี้หน่อยครับ

ผมมีเรื่องรบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกหน่อยครับเกี่ยวกับ VGA
    ตอนแรกที่ผมมองไว้คือ XFX GF8600GT XXX แต่ตอนนี้มีคนแนะนำ Galaxy GF 8600GTS GeForce 8600GTS, 256MB 720/2000 MHz 5,590 บาท มาครับ ผมว่าน่าสนใจมากเหมือนกัน
    เทียบกันแล้ว Galaxy GF 8600GTS นี่จะแรงกว่า XFX GF8600GT XXX ใช่ไม๊ครับ 2 ตัวนี้ตัวไหนมีประสิทธิภาพและคุ้มค่ากว่ากันครับ ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ

แล้วเรื่อง Case & Supply ควรเอาขนาดเท่าไหร่ดีครับ (มี DVDRW 1 ตัว HDD คิดว่าอาจมีถึง 3 ลูก )Supply ควรซื้อต่างหากหรือที่ติดกับเคสดีครับ แล้วเคสนี่ทุกยี่ย้อ ทุกรุ่นสามารถใส่บอร์ดได้ทุกตัวเป็นมาตฐานอยู่แล้วใช่ไม๊ครับ

รบกวนช่วยตอบอีกทีนะครับ
    Last edited by x27; 13 Dec 2007 at 14:54:58.

Bookmarks

Bookmarks