overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: สอบถามเกี่ยวกับ ram, การตรวจสอบปัญหา และประสบการณ์การเคลมเมื่อพบปัญหาครับ

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

Default สอบถามเกี่ยวกับ ram, การตรวจสอบปัญหา และประสบการณ์การเคลมเมื่อพบปัญหาครับ

รบกวนถามสมาชิกหน่อยนะครับ
    คือผมใช้แรมตาม sig ด้านล่างน่ะครับ
    ก่อนหน้านี้เครื่องผมมีปัญหาเรื่อง BSOD ที่ระบุว่า BAD_POOL_CALLER บ่อยมากๆๆๆๆๆ (จนถึงวันนี้ก็หาสาเหตุที่ตรงจุดไม่เจอ)

ตอนนั้นหาอ่านคำอธิบาย ก็ไม่ค่อยเข้าใจนัก แต่เห็นแว๊บๆ ว่าเกี่ยวกับ memory -
    ซึ่งไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ BSOD ที่ว่าหรือเปล่าล่ะ ผมก็เลยหาโปรแกรมตรวจสอบ memory มาลองตรวจสอบดู
    ผมใช้โปรแกรม Memtest 86 กับ Microsoft Windows Memory Diagnostic (Beta) สองตัว
    ผลปรากฏตามภาพด้านล่างครับ

Memtest86

MS Windows Memory Diagnostic

ขอสอบถามตามนี้นะครับ
    ๑. จากภาพ อธิบายได้พอหรือยังครับว่าแรมผมมีปัญหาหรือเปล่า? ถ้ายัง มีวิธี หรือโปรแกรมอื่นตรวจสอบได้อีกไหมครับ? ผมเองไม่เคยมีประสบการณ์กับปัญหาของแรมมาก่อนเลยไม่ทราบจริงๆ ครับ
    ๒. เนื่องจากผมยังไม่ทราบว่าแรมผมมีปัญหาพร้อมเคลมหรือเปล่า? เลยยังไม่ได้โทรคุยกับทางร้าน เลยขอสอบถามคร่าวๆ ที่นี่ก่อนนะครับ คือถ้าสมมุติว่าแรมผมมีปัญหาตามภาพที่ว่ามา การเคลมประกันสามารถรับของใหม่แทนได้เลยหรือเปล่าครับ? คือผมไม่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับแรมเสียเลยไม่ทราบอะไรเลยครับ แต่เท่าที่อ่านๆ ดูตามเว็บอื่นๆ เขาบอกว่า แรมเสีย ไม่มีซ่อม ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว และร้านที่ผมซื้อแรม (และประกอบเครื่อง) ก็คือร้านตัวแทนจำหน่ายผู้เดียวในประเทศไทยของแรมยี่ห้อนี้ ประเด็นที่ผมไม่แน่ใจก็คือ ถ้าร้านเขาพิสูจน์ได้ว่าแรมผิดปกติจริง เขาจะต้องส่งไปรอเช็คจากบริษัทแม่ก่อนหรือเปล่า? เพราะถ้าเป็นแบบนั้นจริงผมก็คงแย่น่ะครับ มีความจำเป็นต้องใช้เครื่องอยู่ตลอด ไอ้ครั้นจะให้ซื้อใหม่ก็คงไม่ไหว
    ๓. กรณีของผม ผมซื้อแรมที่ขายเป็นคู่น่ะครับ (twin) เพื่อจะใช้ dual channel ถ้าในกรณีแบบนี้สมมุติว่าเกิดแรมเสียตัวเดียว ผมจะได้รับการเคลมยังไงครับ? เปลี่ยนคู่ หรือตัวเดียว และถ้าตัวเดียว มันจะเป็นตัวที่เข้ากันได้ไหมครับ?

รบกวนหน่อยนะครับ ไม่สบายใจจริงๆ ครับ
    ขอบพระคุณครับ

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

อยากรู้เหมือนกัน ขุดให้ครับ

ปล. แรมพวก Dual Kit การเครมน่าจะไปแบบคู่นะผมว่า มาเป็นคู่ไปก็ต้องไปเป็นคู่แบบนี้ป่าว

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถือไปเคลมเป็นคู่ หากที่ศูนย์มีของก็เปลี่ยนแล้วรอรับตัวใหม่ได้เลย เอาให้ชัวร์ๆก็โทรไปสอบถามก่อนว่ามีของมั้ย ไม่งั้นระวังเสียเที่ยว

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

OverclockZone Member jester's Avatar

เพิ่งจะไปเครมมาครับ อาการคือ ถ้าใช้ไฟปกติจะเปิดไม่ติดต้องอัดไฟเพิ่มถึงจะเปิดติดครับ

ไปเครมถ้าเป็น dual ก็เอาไปทั้งคู่เลยครับ

Bookmarks

Bookmarks