overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยสอนวธีการตั้งค่า2600xt ให้ดูวีดีโอแจ่มๆๆหน่อยครับ

OverclockZone Member kengkun's Avatar

Cool ช่วยสอนวธีการตั้งค่า2600xt ให้ดูวีดีโอแจ่มๆๆหน่อยครับ

ใช้driver 7.11v อยู่ครับมีความรู้สึกว่า7.9 มันชัดกว่าเยอะคับ

OverclockZone Member

พอดีใช้อยู่ sapphire 2600xt ddr 4 ปรับตั้งอย่างไรดุหนัง hd bluray

กรณีดู hd และ bluray ที่ข้างในเป็นไฟล์นามสกุล *.ts หรือ *.vob ที่เข้ารหัสมาแบบ H.264 หรือ VC-1 นั้นสามารถใช้ PowerDVD 7.3 เปิดขึ้นได้โดยตรงครับผม และอย่าลืมติ๊ก enable video acceleration ในหัวข้อ video ของโปรแกรมนี้ด้วยครับผม มันจะทำให้เราสามารถใช้งานฟังก์ชั่น Avivo ในการปรับแต่งพวกสีสัน ความเข้มของสี de-interlace ได้ครับผม
    แต่จะให้ดีควรจะใช้ Windows Vista+ลง MS net 3.5 ด้วยครับผม

แต่กรณีที่เป็นพวกไฟล์ mkv (คือเขาจะเอา Blu-ray หรือ HD DVD มา rip เป็น mkv file ซึ่งจะลดขนาดลงได้เยอะดี แต่คุณภาพไม่ลดลงมากนัก) พวกนี้จะใช้ PowerDVD เปิดไม่ได้ครับ ก็ต้องเปลี่ยนเป็นพวก MPC หรือ KMplayer หรือ Zoomplayer แทน
    ในกรณีนี้ผมนิยมตั้งให้ Output เป็น EVR (ลง net 3.5 แล้วจะมีมาให้ปรับ) ครับเพราะสีสันถูกใจดี และตั้งสีแบบ RGB32 (ไม่ค่อยชอบ YUV12 หรือ RGB24 นักเพราะมันดูจืดกว่า) ส่วนจะใช้ FFDshow หรือ CoreAVC จัดการภาพก็ตามแต่สะดวกครับผม
    ส่วนตัวผมชอบใช้ FFDshow มากกว่าเพราะมันมีอะไรให้ปรับเยอะดี ปรับกันงงไปข้างหนึ่งเลย หุหุ
    Last edited by digimontamer; 12 Dec 2007 at 23:25:19.

ผมตั้งค่าประมาณหน่ะครับ

นอกจากนี้การเลือกใช้ filter ให้ตรงกับความต้องการของเราและชนิดของไฟล์ก็เป็นสิ่งที่จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการดูหนังได้ (ซึ่ง filter ก็มีมากมายบางอันดี บางอันห่วย บางอันลงแล้วก็ตีกับอันอื่นๆก่อปัญหาสารพัดสารเพ) จุดนี้คงต้องค่อยๆลองและเลือกอันที่ชอบด้วยผู้ปรับเองครับผม สูตรสำเร็จคงไม่มีเพราะความชอบของแต่ละท่านก็แตกต่างกันไป (ผมชอบสีเข้มๆก็ปรับสีเข้มๆ แต่ไปปรับแบบนี้ให้เพื่อนเขาบอกว่าภาพสีลูกกวาดไม่สมจริง)

การเรียกใช้ filter ใน MPC ก็ทำตามภาพเลยครับผม กด add filter ตามที่เราต้องการ ถ้าเราลงพวก codepack เอาไว้มันจะยัดเยียด filter สารพัดสารเพมาให้เราเต็มไปหมด

สมมติจากภาพผมเลือกจะใช้ coreAVC สำหรับ decode พวก H.264 ทั้งหลาย
    หลังจากนั้นผมก็เข้าไปปรับปิดการใช้งงาน FFDshow ในการ decode H.264 ทิ้งไปเพื่อป้องกันการตีกันของ filter ทั้งสอง

ซึ่ง filter พวกนี้เราจะสามารถเรียกมันขึ้นมาปรับแต่งค่าต่างๆได้ขณะที่กำลังเล่นไฟล์ภาพยนตร์ครับผม
    ค่อยๆลองปรับโน่นปรับนี่ไปเรื่อยๆก็น่าจะได้ภาพที่ท่านพึงพอใจมากที่สุดครับผม

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

โอ้ว....ความรู้จดๆๆ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

จดๆๆ ความรู้ ด้วยคน ท่าน^^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไม่จด SAVE ทั้งหน้าเลย ^^ เดี๋ยวลองมั้ง

Bookmarks

Bookmarks