Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนสักนิดพี่ๆเรื่องคอมดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนสักนิดพี่ๆเรื่องคอมดับ

อาการประมาณว่าพอเล่นๆไปซักพัก จะดับวูบไปเอง(ไม่มีรีสต้าดแม้แต่ครั้งเดียว)
    หรือถ้าก้อบไฟล์จากไดร์ Cd หรือ ทัมไดร์ว เป็นไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ขนาดประมาณ 100 - 500 M
    หรือแตกไฟล์โดยใช้โปรแกรม winrar หรือลงโปรแกรม ใดๆ จะแสดงอาการทันที คือว่าคอมดับ
    แต่ถ้าไม่ได้ลงโปรแกรม หรือทำอะไรเปิดทิ้งไว้เฉยๆ ก็จะกินเวลาเป็นวัน ถึงจะเกิดอาการ
    ก้อป แตก ลงโปรแกรม จะเกิดอาการ์นี้ หมด ตอนลงวินโด้วก็ เป็น ประมาณ 1-2 ครั้งแต่ไม่เข้าใจทำไมถึงลง ได้แต่ก็ลงผ่านแระเปิดเข้าหน้าจอวินโด้วได้
    ***ได้ทำการลองซื้อ พาวเว่อร์ซัพพลาย มาเปลี่ยนดูแล้วก็ยังเกิดอาการเหมือนเดิม
    ***format วินโดวแล้วยังเป็นแบบเดิม
    จึงมาขอรบกวนแรงพี่ๆให้ช่วย ประเมินที ว่าอาการนี้น่าจะมีมาจากสาเหตุใด แระควร ปรับเปลี่ยนตรงไหน
    **สเป็กคอม**
    Supply 450W ซื้อมา 320 บาท 24pin จากพันทิป
    ซีพียู celeron 2.66
    เมนบอร์ด P4P800-Mx (478)
    แรม DDR 512/400 kingston
    ฮาร์ดดิส Segate 80G
    การ์ดจอ ออนบอร์ด

หมดแล้ว อุปกรณ์ ในเคส

*ปล..ขอบคุณทุกๆท่านที่กรุณาช่วยตอบคำถาม ค่ะ
    Last edited by oivctrue; 12 Dec 2007, 20:45:37.

ผมเดาว่า PSU มีปัญหาครับ เช็คไนใบออสดุครับ มีการตกหรือแกว่งแน่ครับ

Comment

ก๊อ ปายซื้อมาเปลี่ยนใหม่แร้วอ่ะนะ ตอนแรกใช้ 230W ของ tsunami อยู่อ่ะ ก็เป็นเหมือนกัน พอซื้อมาเปลี่ยนใหม่ของยังเป้นอยุ่ ขอบคุณที่มาตอบคำถาม นะค่ะ
      ปล. เป็นที่พาวเว่อร์ จริงหรอ 2ตัวแร้วน๊ายังเปงเหมือนเดิมเรย

Comment

เช็คไฟดูยังละครับ

12
        5
        3.3

ในใบออสโชว์เท่าไร

Comment

ไปดูมาแรว้ตะกี้ ความร้อน CPU และ MB ไม่เกิน 45-50%
          ไฟที่วิ่ง 1
          3.3
          5
          12
          ทั้งหมดวิ่งไม่มากกว่าแระต่ำกว่า อ่า
          หง่า ไม่รู้เปงเพราะไรแย้ววว อ่า ลงไรไม่ได้เรย แค่ word ก็ลงมะได้อ่าแร้วจาทำงานไงดีเนี่ย T T

Comment

งั้นลองลง ไดร์เวอร์ใหม่ดูครับ หรือ วินโดว์พังลงแผ่นใหม่ดู

Comment

ขอถามข้อสุดท้ายยนาค่ะก่อนจะ format คิด ว่าน่าจะ ไม่ได้เป้นที่ตัว HDD หรือ เมนบอร์ด แล้วใช่ป่ะค่ะ
              คือว่าถ้าไม่หายจริงๆ คงต้องเปลี่ยน mainboard ใหม่แหง๋ๆ เรยอ่ะ

Comment

อาการแบบนี้ ไม่น่าใช้นะเท่าที่เคยเจอ มันต้องลองหลายไอย่างๆนะครับ ลองไปเลื่อยๆ ที่ละสาเหตุเดียวก็เจอครับ

Comment

ขอบคุณที่อุส่าห์เสียเวลามาตอบนะค่ะ

Comment

ไล่ไปทีละอย่างครับ

Comment

ลอง set timeing ram แบบแมนนวลดูนะครับเว็ทให้ตรงกับแรมที่เราซื้อมาดูเพื่อหาย

Comment

ส่วนตัวนะครับ เท่าที่เคยเจอ ก้อคือ เป็นเพราะลง โปรแกรมพวก แอนตี้ไวรัสเยอะเกิน พอเอาออกแล้ว อาการนี้ก้อหายไปครับ

Comment

ลองไล่ไปทีละอย่างแล้วค่ะ แต่ไม่เกิดผลอย่างใดยังเหมือนเดิม

ตอนนี้ยังไม่ได้ ลอง main board กะ cpu อ่ะที่เหลือ เช็คหมดแล้วตามที่ว่ามาลองหมดและ format 3รอบล่ะ ไม่รู้จะ ลองเช็ค เมนบอร์ด กะ cpuดูยังไงไม่ค่อยเป็นด้วยอ่า

ถ้าจะเช็ค CPU กะ บอร์ด ต้อง เช็คตรงไหนหรอค่ะอยากลองทำดูเองไม่อยากส่งร้านอ่ะ

Comment

Working...
                          X