overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ใช้ Geforce 6150 อยู่เเล้วมีปัญหาครับ เล่น Warcalf3 ความละเอียด 800x600 ยังกระตุก!!

OverclockZone Member

Default ใช้ Geforce 6150 อยู่เเล้วมีปัญหาครับ เล่น Warcalf3 ความละเอียด 800x600 ยังกระตุก!!

สวัสดีครับพี่น้องชาว OverClock ทุกท่าน คือว่าผมใช้ Geforce 6150 อยู่เเล้วมีปัญหาครับ เล่น Warcalf3 ความละเอียด 800x600 ยังกระตุกเลยง่ะ!!
    เเรมผมมี 1 Gb ตอนนี้ไปปรับใน Bios ให้ มี VGA ram 128 น่ะครับ Ram เลยเหลือ 800 กว่า (การ์ดจอตัวนี้มันเเชร์จากเเรมน่ะครับ)
    ปัญหาคือเมื่อก่อนมันไม่กระตุกน่ะครับ เล่นความละเอียด(ประมาณ)1028X1000 มันก็ลื่นดีนะครับ เเต่พอมาวันนึงมันก็กระตุกเลยน่ะครับ เล่น 800X600 นีั่กระตุกจนเล่นไม่ได้เลยครับ ขนาดปรับลดลงมายังกระตุกอีกอ่ะพระเจ้าาาาา เลยอยากถามว่ามันเป็นที่อะไรเหรอครับ มีวิธีเเก้หรือเปล่า เเล้วจะทำการ OverClock ได้ไหมเหอๆๆ
    ปล.เด้วมีเอาผม set การ์ดจอให้ดูครับ ผมอาจ set ผิดน่ะครับ เด้วลงรูปให้ดู
    ปล2.Driver จองการ์ดจอตัวนี้ผมลงไว้เรียบร้อยเเล้วครับ Update สมบูรณ์ทุกอย่างเเละครับผม
    ปล3.ไม่มีอะไรเเล้วครับ นอกจากคำว่า "ขอบคุณครับผม"

นี่รูปครับผมมาจากเตาเลย 555+ ช่วยดูให้ทีนะคร้าบบ
    Last edited by formalin; 12 Dec 2007 at 23:16:40.

OverclockZone Member pattrick's Avatar

warcraft3 ใช้ฮาดดิสเป้นเมโมรี่ด้วยคับ พื้นที่เต็มป่าว + ลองตั้งกาดจอไปที่ default ดูซิคับ

พื้นที่ไม่เต็มหรอกครับ เหลือตั้ง 90GB เหอๆ

ลองตั้งกาดจอไปที่ default ดูซิคับ

default นี่ปรับตรงไหนครับ เเต่ถ้าหมายถึงปรับให้เป็นสมรรพภาพสูงล่ะก็ปรับไม่เเล้วครับผม เหอๆ ตุก เหมือนมัน T-T
    ปล.ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม

OverclockZone Member sawimat's Avatar

fx 5200 ปรับ สุด ทุกอย่าง 1024*768 ยังลืนเลยครับ
    การ์ดจอมีปัญหาหรือ เปล่า

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ลองปรับตรงที่บอกว่าใช้hardwareเป็นอย่างอื่นดูครับ

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

ลอง uninstall เกมส์ แล้วลงใหม่ดูครับ อาจจะช่วยได้

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    ลองปรับตรงที่บอกว่าใช้hardwareเป็นอย่างอื่นดูครับ
    ปรับเเละครับ เหมือนเดิมเลยย งับ งึกๆ

ลอง uninstall เกมส์ แล้วลงใหม่ดูครับ อาจจะช่วยได้
    เกมส์อื่นก็เป็นครับ เช่น GTA San จากเล่นได้ความละเอียดประมาณ 1000x1000 ตอนนี้้ ต้องเล่นทุกอย่างต่ำสุด - -"

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม

หรือว่าอาจจาเป็นที่ Driver มันไม่ดีเหรอครับ??

OverclockZone Member scopion123's Avatar

เปลี่ยน มา ใช้ ไดเวอร์ที่แถมมาดูคับ

Quote Originally Posted by scopion123 View Post
    เปลี่ยน มา ใช้ ไดเวอร์ที่แถมมาดูคับ
    ลองเเล้วเหมือนเดิมครับ งึกๆๆ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ผมใช้ออนบอร์ดของAsrock 1333ddr667 หัวยังแตกแล้วแตกอีกเลย
    ลองลงวินโดว์ฟอมแมท์HDทั้งลูกและรีไบออสใหม่ดูครับ น่าจะหายนะ(หรือเปล่า)

OverclockZone Member nutneaw's Avatar

ผมไม่เป็นน่ะ Asus M25N PV-MX

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ลองดูที่windowsบ้าง เอาอะไรไปจัดการTweakมันอะป่าว ถ้ามันผิดปกติไปสังเกตุที่ปรับOptionเเล้วไม่มีผล หรือวูบก่อนกำหนด มันต้องปรับได้บ้าง ของผมจากขยับไปไหนไม่ได้เลย ลองจนVersionปัจจุบันปรับได้หมด

กลับไปDriverเดิมปัญหาจะเยอะกว่าเก่าอีก
    ไม่ต้องเล่นเกมส์หรอก เเค่ดูVDO เเล้วลองปรับรายละเอียดสิ เป็นหนักกว่าอีก

ถ้าลงDriverใหม่ลบของเก่าให้หมดก่อน มันsaveค่าเดิมไว้ control panalยังไม่ต้องเเปลงเป็นเเบบเก่า บางค่ามันปรับเเล้วป่วย ใช้เเบบใหม่ให้เรียบร้อยก่อนค่อยปรับ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ลง driver ใหม่ ถ้าไม่หายลง windows ใหม่ ถ้าไม่หายอีีก เอาไปเคลมได้เลย

OverclockZone Member o_extreme's Avatar
    ... อ้อมใหญ่ ...

เคยใช้กับ x2 3600 ram 1g vga 6150[alive]

800*600 ก็กระตุกครับ แก้ยังไง ... ไม่ทราบครับ

OverclockZone Member badghost's Avatar

ลง Driver CPU X2 หรือยังครับ ช่วยได้เยอะกับอาการเข้าๆออกๆเกมส์แล้วเครื่องอืด

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    ลองดูที่windowsบ้าง เอาอะไรไปจัดการTweakมันอะป่าว ถ้ามันผิดปกติไปสังเกตุที่ปรับOptionเเล้วไม่มีผล หรือวูบก่อนกำหนด มันต้องปรับได้บ้าง ของผมจากขยับไปไหนไม่ได้เลย ลองจนVersionปัจจุบันปรับได้หมด

กลับไปDriverเดิมปัญหาจะเยอะกว่าเก่าอีก
    ไม่ต้องเล่นเกมส์หรอก เเค่ดูVDO เเล้วลองปรับรายละเอียดสิ เป็นหนักกว่าอีก

ถ้าลงDriverใหม่ลบของเก่าให้หมดก่อน มันsaveค่าเดิมไว้ control panalยังไม่ต้องเเปลงเป็นเเบบเก่า บางค่ามันปรับเเล้วป่วย ใช้เเบบใหม่ให้เรียบร้อยก่อนค่อยปรับ
    Tweak คืออารัยเหรอครับ ไม่รู้จริงๆ T-T

ลง Driver CPU X2 หรือยังครับ ช่วยได้เยอะกับอาการเข้าๆออกๆเกมส์แล้วเครื่องอืด
    เด้วจาหาลงครับผม เเล้วจามารายงานผลครับ

ผมใช้ออนบอร์ดของAsrock 1333ddr667 หัวยังแตกแล้วแตกอีกเลย
    ลองลงวินโดว์ฟอมแมท์HDทั้งลูกและรีไบออสใหม่ดูครับ น่าจะหายนะ(หรือเปล่า)
    รีไบออสยังไงเหรอครับ งึกๆๆ

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม ตอนนี้ผมลองลง Driver 169.25 ไปเเล้วปรากฏว่าลงไม่ได้น่ะครับ ตอนนี้กำลังจาลงไดรเวอร์ตัวเดิม ผมว่าเป็นที่ DiractX รึเปล่าครับ ตอนนี้ผมลง 10 ไป ไปอ่านๆดูเค้าว่ามันหน่วงเครื่อง จาลบก็ลบไม่ได้อ่าาา

OverclockZone Member samuri06's Avatar

ผมก็เคยเป็นครับ สเปคแบบท่านเลย แบบออนบอร์ด แต่หลังจากลงวินโดส์ใหม่ก็หายเลยครับท่าน
    แต่ที่ลงวินโดส์ใหม่ ไม่ใช่เพราะปัญหาภาพกระตุกอย่างเดียว ปัญหาเยอะแยะมาก เลยลงวินโดส์ใหม่ครับ

Quote Originally Posted by samuri06 View Post
    ผมก็เคยเป็นครับ สเปคแบบท่านเลย แบบออนบอร์ด แต่หลังจากลงวินโดส์ใหม่ก็หายเลยครับท่าน
    แต่ที่ลงวินโดส์ใหม่ ไม่ใช่เพราะปัญหาภาพกระตุกอย่างเดียว ปัญหาเยอะแยะมาก เลยลงวินโดส์ใหม่ครับ
    ไม่ทราบว่าลง Xp หรือ Vist น่ะครับ

Resident_Evil ja
    Guest

ใน nb ผมก็ใช้ gf 6150 เหมือนกัน เคยเกิดปัญหาเล่น dota แล้วมันกระตุกเหมือนกัน พอลง window ใหม่ก็หาย เล่นได้ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ ปรับละเอียดสุดก็ยังเล่นได้ไหลลื่น แต่พอลองลง vista แล้วไม่ไหวเลย ปรับยังไงก็กระตุก (ram 1 G) เลยต้องกลับมาลง xp อย่างเดิม ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตอนที่ลง vista แล้ว การ์ดจอไม่ไหวหรือแรมไม่พอกันแน่ แต่ก็ยังไม่เคยลองเพิ่มแรมดู

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks