Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกอบคอมมือสอง มีปัญหา!!! เอิ๊กๆๆๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกอบคอมมือสอง มีปัญหา!!! เอิ๊กๆๆๆๆ

พอดีผมซื้อ เมนบอร์ด A7V880 กับ ซีพียู Athlon 2000+ จากในบอร์ดนี้แหละครับ พอเอามาประกอบแล้วเครื่องทำงานปกติ พัดลมหมุน แต่หน้าจอไม่ขึ้นอะครับ และผมก็ทำการเช็คหรือทำความสะอาดคร่าวๆแล้วดังนี้อะครับ
    1. ถอดเช็ด แรม-การ์ดจอ
    2. เคลียร์ไบออส
    แต่มั่นใจว่า แรม-การ์ดจอ ไม่เสียแน่นอนครับ เพราะใช้อยู่

อาการแบบนี้น่าจะเกิดที่จอนะครับ

แบบว่าตั้งค่าการ์ดจอละเอียดเยอะไป...จอรับไม่ได้หรือปล่าว

ลองเปลี่ยนจอรุ่นใหม่ๆ...

Comment

Originally posted by jong11 View Post
      อาการแบบนี้น่าจะเกิดที่จอนะครับ

แบบว่าตั้งค่าการ์ดจอละเอียดเยอะไป...จอรับไม่ได้หรือปล่าว

ลองเปลี่ยนจอรุ่นใหม่ๆ...
      ลองแล้วอาการยังเหมือนเดิมครับ มืดสนิท จะเข้าไบออสก็เข้าไม่ได้
      แต่......ในบอร์ดเป็นมิตรในสนามเป็นศัตรู

Comment

มีเสียงเตือนอะไรบ้างไหมครับ จะได้เดาอาการง่ายหน่อยครับ
        ----------------------------------------------
        อาการบูตไม่ขึ้นนี่ เกิดได้ครอบจักรวาลเลยครับ ตอนนี้คุณสงสัยว่าเมนบอร์ด หรือซีพียูเสียหรือเปล่า
        -----------------------------------------------
        ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ อิอิ

Comment

Originally posted by guru View Post
          มีเสียงเตือนอะไรบ้างไหมครับ จะได้เดาอาการง่ายหน่อยครับ
          ----------------------------------------------
          อาการบูตไม่ขึ้นนี่ เกิดได้ครอบจักรวาลเลยครับ ตอนนี้คุณสงสัยว่าเมนบอร์ด หรือซีพียูเสียหรือเปล่า
          -----------------------------------------------
          ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ อิอิ
          ไม่มีเสียงใดๆเกิดขึ้นครับ (แต่ถ้าถอดแรมออกแล้วบูตเครื่อง ก็จะมีเสียงเตือนปกติครับ) ส่วนเมนบอร์ดเจ้าของท่านบอกว่าเพิ่งไปเคลมมา ท่านก็ใช้อยู่แล้วก็ถอดมาให้ผมครับ(เจ้าของท่านยืนยันว่าใช้ได้ครับ ส่วนซีพียูผมก็ลองเอาของเก่าผมเสียบ AthlonXP1600+ อาการก็ไม่ต่างกันครับ

Comment

ดันให้ท่านผู้รู้ตอบ อิอิ

Comment

อาการคล้ายๆ AVLIE ของผมเลย

ติดทุกอย่างแต่ภาพไม่ขึ้น สรุปบอดพัง

Comment

Originally posted by sexpittle View Post
                ไม่มีเสียงใดๆเกิดขึ้นครับ (แต่ถ้าถอดแรมออกแล้วบูตเครื่อง ก็จะมีเสียงเตือนปกติครับ) ส่วนเมนบอร์ดเจ้าของท่านบอกว่าเพิ่งไปเคลมมา ท่านก็ใช้อยู่แล้วก็ถอดมาให้ผมครับ(เจ้าของท่านยืนยันว่าใช้ได้ครับ ส่วนซีพียูผมก็ลองเอาของเก่าผมเสียบ AthlonXP1600+ อาการก็ไม่ต่างกันครับ
                ถอดแรมออกแล้วมีเสียงเตือนแสดงว่า บอร์ดกับซีพียูทำงานไม่เสีย ผมว่าการ์ดจอหรือป่าวลองเอาตัวอื่นมาใส่ดูหรือยังล่ะ ถ้ายังลองเลย ถ้าไม่ได้ต้องลองดูจุดอื่นครับ ผมก็เดาไม่ถูกเหมือนกัน

Comment

ถ้าถอดแรมแล้วยังร้องยาวนี่ก็พอประมาณได้ว่าบอร์ดมันไม่เสียครับที่นี่รองใส่แรมกลับแต่เอาการ์ดจอออกดูครับ มันควรร้องเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่ร้องคงต้องเอาการ์ดจอไปลองที่อื่นดู แต่ทเที่ซ่อมมาส่วนใหญ่อาการนี้ถ้าท่านมั่นใจมาแรมชัวร์ ก็น่าจะเป็นที่บอร์ดนั่นแหละครับ CPU เจอเสียน้อยมาก ส่วนการ์ดจอลองอย่างที่ผมว่าดูก่อนดีกว่า

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เดี๋ยวจะกลับไปลอง เย็นนี้แจ้งผลครับ

Comment

เอาใจช่วยครับ

Comment

เย็น, ค่ำเเล้วด้วย ยังไม่เห็นผลครับ
                        ว่าเเต่ไปทำความสะอาด mainboardรึเปล่า มันเลยไม่ติด เเเบบเเค่ปัดฝุ่นอะไรเเบบนั้น
                        ถ้าจะเอาฝุ่นออกต้องล้างให้หมดครับ เคยเจอที่ปัดฝุ่นเเล้วเงียบเลยก็มี ล้างทั้งหมดเเล้วรอให้เเห้ง ลมเป่าก็ได้
                        ไปล้างตามปั๊ม เเล้วเอาลมเป่าก็ดีครับ อย่าไปตอนกลางคืน ตำรวจจับ เขาเห็นอุปกรณ์เเล้วนึกว่ามาวางระเบิด

Comment

ลองเอาออก ทุกอย่าง ดูยังครับ

เเล้วลองประกอบใหม่ ผมเคยเป็น

Comment

เอ่อ ทราบผลการลองโดยการเปลี่ยนจอใหม่แล้วครับ ยังเหมือนเดิม สงสัยต้องลองถอดแล้วเสียบใหม่ทั้งชุด เฮ้อ เหน่อยจัง

Comment

Originally posted by mrchosit View Post
                              เย็น, ค่ำเเล้วด้วย ยังไม่เห็นผลครับ
                              ว่าเเต่ไปทำความสะอาด mainboardรึเปล่า มันเลยไม่ติด เเเบบเเค่ปัดฝุ่นอะไรเเบบนั้น
                              ถ้าจะเอาฝุ่นออกต้องล้างให้หมดครับ เคยเจอที่ปัดฝุ่นเเล้วเงียบเลยก็มี ล้างทั้งหมดเเล้วรอให้เเห้ง ลมเป่าก็ได้
                              ไปล้างตามปั๊ม เเล้วเอาลมเป่าก็ดีครับ อย่าไปตอนกลางคืน ตำรวจจับ เขาเห็นอุปกรณ์เเล้วนึกว่ามาวางระเบิด
                              ไม่ได้ปัดฝุ่นหรือทำความสะอาดใดๆทั้งสิ้นครับ เพราะว่าตอนรับมาจากเจ้าของมันสะอาดอยู่แล้วครับ

Comment

Working...
                              X