overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: กำลังจะซื้อ LCD TV 32 นิ้วรุ่นไหนดีครับ

OverclockZone Member fungant's Avatar

Default กำลังจะซื้อ LCD TV 32 นิ้วรุ่นไหนดีครับ

พอดีปีใหม่จะซื้อ LCD TV ครับ ขนาดประมาณ 32 นิ้ว บวกลบห้าครับ
    ใช้ในการดูโทรทัศน์ กับ cable tv ซะส่วนใหญ่
    กับไว้เล่นเกม Wii ครับ ส่วนตัวดูยี่ห้อพานาโซนิคไว้นะครับ
    อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยฟันธงหน่อยครับว่าควรจะซื้อยี่ห้อไหนดี
    เน้นดูทีวีแล้วคนไม่อ้วน สมจริงสุดนะครับ
    มีงบไม่เกินสามหมื่นครับ
    หรือผมควรไปซื้อแบบขอแฟรค ธรรมดาที่รองรับ hd ดีครับ

OverclockZone Member

เอาไว้ดู TV ซื้อจอแก้วเถิด ไม่ก็พลาสม่า

LCD ไม่ไหวเลยภาพแตกดูแล้วหงุดหงิด

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

LCD TV ส่วนใหญ่เห็นเขานิยมเล่นซัมซุงครับ ผมเองก้ไม่รู้ว่ามันดีหรือเปล่า...

OverclockZone Member OJARU's Avatar

พลาสม่า ผมว่าเทคโนโลยีมันตันแล้วนะ คิดว่ามันจะกลายเป็นอดีตในเร็วๆนี้
    LCD โซนี่ บราเวีย นี่ ถ้างบถึงก็แจ่มครับ

ลองเดินดูตามร้านใหญ่ๆ แล้วลองเลยครับ

ได้ข่าวจากไหนจำไมได้ละ สถานีโทรทัศของไทยกำลังจะปล่อยสัญญาณมาแบบ HD ถึงตอนนั้นแหละครับ
    ถึงจะเหมาะเอา LCD TV มาดู

OverclockZone Member fungant's Avatar

เด๋วนี้มันมีจอแก้วแบบบาง มั่งรึยังอะครับ
    จะซื้อใหม่ทั้งที ก็อยากได้ บาง ๆ ให้ตามยุคทันนะครับวันก่อนไปดูจอแก้วมา
    32 นิ้ว แค่หมื่นหน่อย ๆ แต่ขนาดมันใหญ่เหลือเกิน กินพื้นที่ห้องมาก ๆ เลยครับ

บางสุด SLIMFIT TV ของ SAMSUNG 26เซน แต่ก็ยังหนาอยู่ดีอะนะ -*-

ถ้ารุ่นธรรมดาก็ยังพอทน ถ้าพวก 100HZ PROGESSIVE SCAN ด้วย ราคาพอๆกะ LCD TV รุ่นล่างๆเลย

ดู TV ยังไงคนก็อ้วนครับ แต่ก็ไม่มาก
    ดูไปสักพักก็ชิน ถ้าจะไม่ชินก็เพราะทนความห่วยแตกของภาพไม่ไหว 5555

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by fungant View Post
    พอดีปีใหม่จะซื้อ LCD TV ครับ ขนาดประมาณ 32 นิ้ว บวกลบห้าครับ
    ใช้ในการดูโทรทัศน์ กับ cable tv ซะส่วนใหญ่
    กับไว้เล่นเกม Wii ครับ ส่วนตัวดูยี่ห้อพานาโซนิคไว้นะครับ
    อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยฟันธงหน่อยครับว่าควรจะซื้อยี่ห้อไหนดี
    เน้นดูทีวีแล้วคนไม่อ้วน สมจริงสุดนะครับ
    มีงบไม่เกินสามหมื่นครับ
    หรือผมควรไปซื้อแบบขอแฟรค ธรรมดาที่รองรับ hd ดีครับ
    เห็นการใช้งานแล้ว
    ใช้พวกจอแก้ว crt เถอะครับ
    lcd tv มาดูทีวี เสียดายเงินครับ
    จอพวกนี้เหมาะกับพวกหนัง Hidef หรือ dvd ที่จะเปิดต้องมีรุ่นที่อัพสเกลได้ ต่ำๆก็ 720p 1080i ได้
    ปล.ตอนนี้เห็นแผ่นแม่สาย ริปจากพวก HD-dvd บูล์เรย์ แล้วแปลงลง dvd9
    ภาพดีกว่า dvd9 อยู่ แต่ก็ยังสู้พวกริปเป็น 1080p เป็น .mkv ที่เปิดผ่านคอมไม่ได้(สวยบาดตาดีจริงๆ)
    Last edited by deedee; 13 Dec 2007 at 14:24:21.

OverclockZone Member beersonic's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    LCD TV ส่วนใหญ่เห็นเขานิยมเล่นซัมซุงครับ ผมเองก้ไม่รู้ว่ามันดีหรือเปล่า...
    Quote Originally Posted by BOYWA View Post
    บางสุด SLIMFIT TV ของ SAMSUNG 26เซน แต่ก็ยังหนาอยู่ดีอะนะ -*-

ถ้ารุ่นธรรมดาก็ยังพอทน ถ้าพวก 100HZ PROGESSIVE SCAN ด้วย ราคาพอๆกะ LCD TV รุ่นล่างๆเลย

ดู TV ยังไงคนก็อ้วนครับ แต่ก็ไม่มาก
    ดูไปสักพักก็ชิน ถ้าจะไม่ชินก็เพราะทนความห่วยแตกของภาพไม่ไหว 5555
    อันนี้ลองไปอ่านที่ Pantip ห้องชายคาดูนะครับ เค้าไม่ค่อยจะแนะนำ Sumsung กันเท่าไหร่ เพราะปัญหาเรื่องการรับประกันและการเคลม

ลองดูตัวที่ผมใช้อยู่ละกันครับ Philips 32TA2800 ครับ ต่อกับคอมดีมากๆ ภาพก็ชัดมากๆ เลยคับ โดยเฉพาะ DVD, 720p เคยใช้ดูกับ 1080p เหมือนกันแต่มันจะโดน downscale ลงมาเพราะจอมันรับ 1080p เต็มๆ ไม่ได้ เท่าที่ดูถ้าอยากจะได้ 1080p full HD ต้องขนาดใหญ่กว่านี้ครับ

ส่วนตัวที่ผมใช้อยู่มี port ต่อทั้ง DVI, HDMI, D-sub ไม่มีปัญหาภาพล้น หรือภาพไม่เต็มจอเลยนะครับ แต่ function ในการดู TV อาจจะน้อยไปนิด ไม่มีพวก P in P ที่เป็นจอภาพซ้อน แต่พอดีผมไม่ได้เน้นดูทีวีเลยไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่

OverclockZone Member Richards's Avatar

ตามลายเซนต์ของผมเลย รับลองไม่ผิดหวัง ระยะ 2 เมตร เทียบเท่ามอนิเตอร์ ถ้าใกล้กว่านั้น จะแสบตาได้ ภาพนิ่งไม่มี กระพริบ [ผมว่าจอคอม อายเลยอ่ะครับ ฟันธง ]

DVD 9 ภาพเนียนเหมือนโปสเตอร์ ยังไงยังงั้น ปรับขยายเต็มจอได้เลย
    Last edited by Richards; 13 Dec 2007 at 17:05:31.

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อย่าเพิ่งเชื่อคอมเมนท์ไหนๆจนกว่าจะได้เห็นด้วยตาคุณเองครับ

แนะนำให้เผื่อเวลาวันไปซื้อสักชั่วโมงนึงครับ เอาไว้เดินไปเดินมาดูเปรียบเทียบกันแต่ละจอ

เอาแบบว่าเอาจนที่ถูกใจที่สุดล่ะครับ ทั้งความสวยของภาพ ความคม ความชัด รวมไปถึงรูปทรงของจอ

เพราะผมเชื่อว่าสุดท้ายจริงๆ การที่จะตัดสินใจซื้ออะไรมันก็ต้องลงท้ายด้วยความชอบอยู่ดี ^_^

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

ดูฟรีทีวี เขาแนะนำ sharp กันนะครับ

เมื่อวานไปอ่านหนังสือ What Hi Fi ของฉบับภาษาอังกฤษ เค้ามีเปรียบเทียบกันแต่ละยี่ห้อ
    เค้าฟันธง panasonic มาครับรุ่น TX- อะไรสักอย่าง เด๋วหาดูจะมาบอกอีกรอบครับ
    พอดีไปยืนดูที่ power buy มาเมื่อวาน ภาพสวยมากเลยนะครับ ตามสายตาผมนะ (เป็น lcd 100 Hz)
    มันมีเทคนิคปรับภาพเวลาดูโทรทัศน์ไม่ให้อ้วนอะครับ (panasonic real อะไรสักอย่าง) เลย
    เห็นมีคนบอกว่า sharp ภาพสวยราคาถูกเหมือนกัน แต่ยังไม่มีโอกาสได้ไปดูเลย
    เด๋วดูจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

OverclockZone Member ASBK's Avatar

SUMSUNG ของ ท่าน ทนายน้อยสิ ขายถูกและยังดี

ได้รุ่นมาแล้วครับ TX-26LXD70 คับ ที่เจอฝรั่งเค้าฟันธงมา
    แต่นี่เค้าเทียบกันที่ 26 นิ้วกับทุกยี่ห้อเลยคับ ผมลองไปดูมาแล้ว ก็ถูกใจเลยคับ
    บวกแนวโน้มกับที่ฝรั่งฟันธงมาอีก ยี่สิบเปอร์เซ็นต์
    เลยกะจะซื้อรุ่นนี้หละคับแต่เป็น 32 นิ้วแทน แต่ราคาเกินงบมาหน่อยนึง
    ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับที่ช่วยแสดงความเห็น ^^

OverclockZone Member fj's Avatar

ที่บ้านผมใช้ชาร์ป ดูฟรีทีวี ผ่านเคเบิลก็คมกริบครับ ส่วนดูหนังไม่ต้องพูดถึง มันส์

OverclockZone Member tineny's Avatar

คนขายLCDมาฟันธงให้คับ จากข้อมูลที่ได้ศึกษามาจึงรู้ได้ว่า จอของ LCD ซัมซุงกับของโซนี่ส่วนใหญ่เป็นตัวเดียวกันเพราะร่วมหุ้นกันผลิต
    ซึ่งจะสังเกตได้ว่าเทคโนโลยีของโซนี่และซัมซุงมีความคล้ายคลึงกัน
    เช่น ค่าคอนทราส ที่มีแต่ โซนี่และซัมซุงที่สูงเว่อกว่าชาวบ้าน
    ส่วนคนที่แนะนำชาร์ปนั้นผมอยากจะบอกว่าในเมืองไทยนั้น LCD 32 นิ้วของชาร์ปนั้นยังล้าหลังแบรนอื่นอยู่เยอะคับ
    การเลือกซื้อ LCD TV นั้นผมแนะนำอยู่ 3-4 แบรนเช่น sony samsung phillip panasonic ความน่าสนใจตามลำดับเลยคับ ส่วน sharp LG JVC แะแบรนอื่นๆผมว่าไม่น่าเสียเงินซื้อมานะคับ

ปล. เน้นนะคับเน้นว่าเฉพาะ LCD TV นะคับ เพราะจอคอมพิวเตอร์นั้น LG เป็นตัวเลือกที่ค่อนข้างดีอีกตัวเลยคับ

ขอบคุณมากครับ ^^

OverclockZone Member daobi's Avatar
    กรุงศรีอยุธยา&Kasetsart University

อืมเห็นในบอร์ดพันธ์ทิพ เค้าเชียร์ SHARP กัน แล้วก็บ่นๆถึง samsung ลองเข้าไปดูหาข้อมูลก่อนก็ดีครับ

แต่ sharp นี่ยอดขายในญี่ปุ่นนี่อันดับหนึ่งเลยนะ เพียงแต่ว่าในไทยเค้าไม่ค่อยได้ทำการตลาดนัก แต่เร็วๆนี้อาจจะเข้ามาทำการตลาดแข่งก็เป็นได้ เพราะผมเห็นโฆษณาของชาร์ปเมื่อเร็วๆนี้

คุณบอกว่าใช้ดูเคเบิ้ล ทีวี ส่วนใหญ่ อย่างนั้นก็ลองดูชาร์ปเป็นตัวเลือกอีกทางแล้วกันครับ ได้ยินมาว่าดูทีวีชัดกว่าชาวบ้าน อืมต้องลองไปดูเอง

ส่วนตัวผมใช้ TV crt 14" samsung อยู่ อิ อิ ทนดี

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    พลาสม่า ผมว่าเทคโนโลยีมันตันแล้วนะ คิดว่ามันจะกลายเป็นอดีตในเร็วๆนี้
    LCD โซนี่ บราเวีย นี่ ถ้างบถึงก็แจ่มครับ
    เทคโนมันตันแล้วยังไงเหรอครับ LCDตอนนี้ซื้อมาแล้วอีก3ปียกไปอัพเกรดได้เหรอครับ เจ้าของกระทู้ซื้อตอนนี้ครับ ไม่ได้ซื้อในอนาคต ดังนั้นเทคโนโลยีมันตันตั้งแต่จ่ายเงินแล้ว เมื่อ4ปีที่แล้วตอนมีพลาสม่าก็เคยมีเซียนมาบอกผมว่าอีก3ปีCRTจะตก ไม่มีใครใช้เพราะเทคโนโลยีมันตัน แต่ดูตอนนี้ซิครับ 29นิ้วพานา 7900 ขนกันให้เต็มห้างเลย

ขอให้ความเห็นจากประสบการณ์การซื้อ LCD LG32LB9R
    พอซื้อมาผมเอามาใช้ดูFree TV(ผ่านDre-ambox)ผิดหวังมากครับ ไม่ชัดเลย มันจะมัวๆอยู่ตลอด แถมยังต้องเปลี่ยนเครื่องเล่นดีวีดีอีก เพราะมีรุ่นถูกๆ เล่นผ่านcomponentไม่ชัดเลย แต่พอเอาไปต่อคอม ชัดมากครับ ชัดและดีมาก เล่นเกส์นี่สะใจดี
    ขอแนะนำแบบนี้นะครับ
    1 ถ้าคุณนั่งใกล้จอต่ำกว่า3เมตร เอามาดูฟรีLCDไม่คุ้ม ถึงแม้ว่าจะเป็นsharpก็เถอะ แต่ถ้าให้เลือกก็ต้องSharp ดูฟรีทีวีดีที่สุด ลองมาก็พานา
    2 แต่ถ้าคุณนั่ง***งจากทีวี 3เมตรขึ้นไป ก็ข้ามข้อ1ไปได้เลย เลือกยี่ห้อที่ชอบได้เลยครับ ยกเว้นsamsungเพราะไม่ชอบ(ส่วนตัว)และเห็นมีคนด่าเยอะ(ส่วนตัวไม่เคยเจอเพราะไม่ใช้แต่กันไว้ก่อน) ถ้าไม่ห่วยคงไม่ด่า

ขอแนะนำอีกนิด ในการเลือกซื้อLCDอยากให้ลองพิจารณาว่าทำไมถึงต้องเอาLCD ถ้าเอามาเน้นFree TVผมแนะให้เอา พลาสม่าดีกว่า รุ่นใหม่ของLG 24900แถมชุดโฮม ถ้าไม่เอาเห็นมีคนซื้อได้18500 ลองไปดูครับ รุ่นนี้จะมีคนติว่าความละเอียดต่ำ แต่พอไปดูแยกไม่ออกครับ ดูFree TV ชัดกว่าLCDทั่วไปทุกรุ่น ผมไปดูแล้วเสียดาย อยากขายตัวเก่าเพราะผมเน้นดูFree TVเหมือนกัน
    ****เวลาไปลอง เอาแผ่นCDติดไปลองด้วยนะครับ เอาแบบที่อัดรายการไว้เองยิ่งดี อย่าไปหลงกลหนังHidefที่เขาเปิดให้ดู****
    Last edited by JaAeKrab; 17 Dec 2007 at 08:54:16.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks