Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมควรซื้อฮาร์ดดิสแบบไหนดีครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมควรซื้อฮาร์ดดิสแบบไหนดีครับ?

คืออยากได้ความจุที่ 320GB แล้วเอาไปเล่นเกม กะโหลดบิต

ซื้อแบบที่ 1 ซื้อตัวเดียว 320GB ไปเลย
    เล็งไว้ก็คือ ST3320620AS 16MB Cache SATAII

ซื้อแบบที่ 2 ซื้อสองตัว 160GB*2 แล้วทำ Raid 0 เอา (ผมว่าอันนี้เร็วกว่าป่ะ)
    มีอยู่ตัวนึงที่สนใจ ST3160811AS 8MB Cache SATAII

ทุก ๆ ท่านว่าผมควรซื้อแบบไหนดีครับ...

320GB น่าจะดีที่สุด ถ้าท่านเอาไว้โหลดบิตด้วย โดยที่ไม่มี HDD สำรอง

ถ้าเอา RAID วันไหนผีเข้า RAID หลุด ที่โหลดมามลายสิ้น

Comment

ตัวแรกประหยัดไฟถ้าเปิดบิตยาว
      ------------------------
      แบบเรทมันเร็วกว่า แต่ 2 ตัวกินไฟกว่าครับ
      เลือกเอาเองแล้วกันครับ ว่าจะประหยัดหรือว่าจะเอาความเร็ว

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
        320GB น่าจะดีที่สุด ถ้าท่านเอาไว้โหลดบิตด้วย โดยที่ไม่มี HDD สำรอง

ถ้าเอา RAID วันไหนผีเข้า RAID หลุด ที่โหลดมามลายสิ้น
        เห็นล่วยค๊าบ

Comment

ผมว่าตัวเดียวน่าจะดีกว่านะครับ เรื่อง Raid มันหลุดนี่เสียวจริงๆครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
            ตัวแรกประหยัดไฟถ้าเปิดบิตยาว
            แบบเรทมันเร็วกว่า แต่ 2 ตัวกินไฟกว่าครับ
            เลือกเอาเองแล้วกันครับ ว่าจะประหยัดหรือว่าจะเอาความเร็ว
            อินเทรนซะด้วย งิงิ ช่วยชาติประหยัดพลังงาน

ว่าแต่ข่าวที่เค้าลือกัน มันจิงป่าวท่าน

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
              อินเทรนซะด้วย งิงิ ช่วยชาติประหยัดพลังงาน

ว่าแต่ข่าวที่เค้าลือกัน มันจิงป่าวท่าน
              ---------------------------------------------------
              ที่เขาลือกันว่าผมหล่อที่สุดในเว็บใช่ไหมครับ อันนี้ผมคิดว่าน่าจะจริงครับ
              ---------------------------------------------------
              แต่ข่าวลือที่ว่า โอชิน...ใจบาป เป็นเกย์หรือไม่ อันนี้ยืนยันได้เลยว่าจริงครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
                ที่เขาลือกันว่าผมหล่อที่สุดในเว็บใช่ไหมครับ อันนี้ผมคิดว่าน่าจะจริงครับ ---------------------------------------------------
                แต่ข่าวลือที่ว่า โอชิน...ใจบาป เป็นเกย์หรือไม่ อันนี้ยืนยันได้เลยว่าจริงครับ
                เดี๊ยวให้มันมาเคลียเอง 555

Comment

ที่แท้ท่านมีนามมังกร ตามรูป ว่า "หล่อจังเว่ย" นี่เอง ข้าน้อย ฉี่เฉี่ยวหัว ขอคารวะ

Comment

ซื้ออุปกรณ์มาแล้ว วันนี้จะลอง RAID ไข่เป็ดไข่ไก่ดูซักตั้ง
                    http://forums.overclockzone.com/foru...38944&posted=1

มาดูผลทดลองฮาร์ดดิสก์กันอีกครั้งครับ
                    http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2492736.html

บททดสอบฮาร์ดดิสก์ความจุ 500-1000 GB ยี่ห้อไหนเจ๋งที่สุด
                    http://www.itharem.com/modules.php?n...pid=292&page=8

Comment

ในฐานะที่ผมเป็นเจ้าของกระทู้ "ซื้ออุปกรณ์มาแล้ว วันนี้จะลอง RAID ไข่เป็ดไข่ไก่ดูซักตั้ง" ตามที่คุณ Mark5 ว่า ผมว่าซื้อ 160 GB 2 ตัวมาทำ raid ดีกว่าครับ เร็วกว่าเห็นได้ชัด แต่ต้องดู Jumper การตั้งค่าให้ถูก ดูตามนั้นผมใช้ P5KR Chipset ICH9R นะครับ ผลได้ตามรูปล่ะครับ

Comment

โหคำตอบเพียบเลย... ขอบคุณที่แนะนำครับ...

Comment

Working...
                        X