Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องswitchครับ กับหอพัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องswitchครับ กับหอพัก

ผมจะใช้switchได้มั้ยครับ ถ้าห้องพักผมมีรูสายแลนแค่รูเดียว แล้วต้องการใช้เน็ตทั้งสองเครื่อง

ผมเข้าใจถูกป่ะครับ แล้วมันต้องปรับอะไรอีกรึเปล่า แล้วผมต้องซื้อswitchแบบไหนครับ

ทำได้หลายแบบครับ ผมยกตัวอย่างในการเชื่อมต่อผ่านสาย UTP แล้วกัน
    1.ซื้อ Switch มาใช้ที่ห้องอีก1ตัว
    2.ซื้อ Lan Adaptor เพิ่มที่ PC อีก 1unit แล้วทำ Bridge
    3.ซื้อ Lan Adaptor เพิ่มที่ PC อีก 1unit แล้ว Share ไปอีก Adaptor

Comment

ไอที่ว่ามารู้จักแต่switchอย่างเดียว แหะๆ ตกลงผมคิดถูกแล้วใช่ป่ะ

Comment

ถูกครับ

เลือกตามศรัทธาเลยครับมีขายเยอะแยะมากมาย
        Desktop Switch ก็มี 5Port , 8Port
        ความเร็ว 10/100Mbps หรือ 10/100/1000Mbps เลือกตามใจชอบเลยครับ

Comment

โห่ๆขอบคุณมากนะครับ

Comment

เออ ว่าแต่ว่าที่หอพัก ได้ กำหนด IP หรือ ป่าวครับ
            ถ้ามีการกำหนด IP จะไม่สามารถใช้ Switch ได้ต้องใช้ อุปกรณ์ พวก Router แทน อะครับ

Comment

ไม่รู้สิครับ แต่เล่นเน็ตก็ตั้งautoเลยนะครับ เพราะว่าที่ห้องมันจะแยกออกมาจากswitchอใหญ่อีีกตัว ครับ
              แต่ก็ต้องใส่พร๊อคซี่ปกติครับ

Comment

ถ้าแบบประหยัดหน่อยก็เพิ่ม Lan Adaptor อีกตัวพ่วงที่ PC ตัวหลักก็ได้ครับ

ถ้าหอไม่กำหนด IP ที่ใช้ต่อห้องก็กดให้ Lan Adaptor ทั้ง 2 เป็น Brigde Network (มันจะเชื่อมต่อคล้าย Switch)

ถ้าหอกำหนดให้ IP ที่ใช้ต่อห้องก็ตั้งค่า Lan Adaptor ตัวหลักให้ Share Internet ไปที่ Adaptor อีกตัวที่พ่วงหาอีกเครื่อง(มันจะเชื่อมต่อเหมือนผ่าน Wan ของ Router)

อุปกรณ์ที่ใช้
                1.Lan Adaptor 10/100Mbps ราคา 200บาท
                2.สาย UTP (AMP CAT5e)ความยาวสัก 2เมตรคงพอถ้าเครื่องไม่***งมาก ราคา 30บาท
                3.หัว RJ-45 (AMP) 2หัว ราคา 30บาท
                รวม 260บาท

*** ในการเชื่อมต่อแบบนี้ต้องเปิดหลักไว้ตลอดเวลา
                *** ในกรณีอีกเครื่องเป็น Gigabit Lan ให้ซื้อ Adaptor ที่เป็น Gigabit มาพ่วงก็ได้จะทำให้เวลาแชร์ไฟล์เร็วขึ้นประมาณ 700บาท
                Last edited by JO; 17 Dec 2007, 03:16:57.

Comment

ในกรณีหอพักจำกัด 1IP/1ห้อง

รูปที่2 Router ที่ใช้ Share ในห้องเป็น DSL Router 1Wan+4Lan
                  Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:22:09.

Comment

ในกรณีหอพักไม่จำกัด IP การใช้งานแต่ละห้อง
                    Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:22:09.

Comment

อันนี้เป็นการเข้าหัว RJ-45

ในกรณีเป็นอุปกรณ์ Layer เดียวกันให้เข้าหัวคนและแบบกัน (Crossover)
                      ในกรณีเป็นอุปกรณ์ต่าง Layer กันให้เข้าหัวแบบเดียวกัน (Strength through)

Layer2
                      Switch

Layer3
                      Router , PC

*** แต่จริงๆ Router , Switch , Lan Adaptor รุ่นใหม่ๆมันสามารถ Auto Cross ให้ได้เพราะฉะนั้นจะเข้าแบบไหนก็ได้แระ

Comment

กรณีใช้ Static IP ในการเซ็ท PC ให้ใส่ DNS ด้วยนะ (ใส่ของ ISP ไหนก้ได้)

DNS ของ Ture Internet
                        203.144.207.29
                        203.144.207.49

Comment

ทีนี้เป็นการ Share File & Printer นะครับ

1.ตั้งค่า Firewall อนุญาติให้ Share File & Printer ผ่านได้

Comment

2.เปิดการ Share File แบบ Advance

Comment

กำหนดชื่อ Folder ที่ต้องการแชร์(ถ้าต้องการซ่อนให้ใส่ $ หลังชื่อFolder)
                              กำหนดจำนวนของ User ที่ Access ได้พร้อมกัน
                              กำหนดสิทธิของ User ที่เข้าใช้ว่าสามารถทำอะไรได้บ้าง

Comment

Working...
                              X