Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVI-D vs D-Sub ภาพแตกต่างกันมากไหม คุณจะเลือกอะไร?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หรือเปนเพราะคอมผมมันเก่าไป 555+ มันเลยไม่เหนจะแตกต่างซักอย่างเลย

สีไม่เพี้ยน ปกติ contrast ก้อปกติ grey scale ก้อปกติหมด

Comment

แล้วแต่เครื่องด้วยอ่ะครับ
      ผมใช้ Samsung 19"
      ใช้กับDesktop ทั้งDVI, D-Sub ให้ภาพเหมือนกัน
      Laptop D-Sub ขอบตัวอักษรเบลอ แต่ DVI ขอบตัวอักษรคมแล้วภาพก็สีสดกว่า

แล้วก็ DVI เวลาเปิดเกม ถ้าไม่ได้ปรับความละเอียดNative ของจอ มันก็ยังเต็มจอให้ได้ครับ โดยภาพไม่หายบางส่วนหรือไม่ต้องมานั่งปรับใหม่แบบ D-Sub
      แบบว่าของผมเป็นอ่ะนะ การ์ดจอมันไม่แรง เล่นเกมได้แต่เปิดถึง Native Res ไม่ได้ บางResolution จอเจ้ากรรมมันตัดขอบภาพทิ้งแบบออโต้เลย ต้องนั่งเซ็ตเองอีก พอเป็น DVI แล้วไม่มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
        แล้วแต่เครื่องด้วยอ่ะครับ
        ผมใช้ Samsung 19"
        ใช้กับDesktop ทั้งDVI, D-Sub ให้ภาพเหมือนกัน
        Laptop D-Sub ขอบตัวอักษรเบลอ แต่ DVI ขอบตัวอักษรคมแล้วภาพก็สีสดกว่า

แล้วก็ DVI เวลาเปิดเกม ถ้าไม่ได้ปรับความละเอียดNative ของจอ มันก็ยังเต็มจอให้ได้ครับ โดยภาพไม่หายบางส่วนหรือไม่ต้องมานั่งปรับใหม่แบบ D-Sub
        แบบว่าของผมเป็นอ่ะนะ การ์ดจอมันไม่แรง เล่นเกมได้แต่เปิดถึง Native Res ไม่ได้ บางResolution จอเจ้ากรรมมันตัดขอบภาพทิ้งแบบออโต้เลย ต้องนั่งเซ็ตเองอีก พอเป็น DVI แล้วไม่มีปัญหาครับ
        ของผมเปน acer20" รุ่นราคาถูกสุด 555+
        ภาพเกมส์ไม่เต็มจอ ของผมมันปรับได้ ว่าจะเอา full screen หรือ resolution
        ถ้าเลือกเปนอย่างหลังก้อจะตัดขอบ แต่ถ้าเปนอย่างแรก บางเกมส์ไม่ซํพพอร์ท wide อย่างdota ก้อจะตัวป้อมๆ

Comment

สำหรับผมดูแล้วไม่ค่อยต่างนะ นอกจากเล่นเกม ต่อหัว dvi มันจะดูสว่างขึ้น

Benq G2220HD + MSI 4850

Comment

ลองใช้ Auto Pattern หรือ ไปที่ Link นี้
            http://forums.guru3d.com/showthread.php?t=173135

ถ้าเป็น D-Sub ถ้าปรับไม่ดี ภาพมันจะสั่นมากๆ
            อย่างของผมถึงแม้ปรับดียังไงมันก็มีสั่น (ต้องจ้องจึงเห็น)

ส่วนของที่ทำงานเป็น DVI มันไม่สั่นเลยซักนิด

Comment

ผมเลือก DVI ครับ เพราะมันเป็นสัญญาณดิจิตอล 010101011101100011010 เด๋วในจอ LCD มันมีวงจรในจอมันแปลงรหัสเข้าวงจรควบคุมโดยตรงเลย แม่นยำกว่า

ส่วนถ้าเป็น D-Sub สัญญาณอนาล๊อคครับ ไปเป็นคลื่นความถี่ ~~~~~~ ถ้าสายนำสัญญาณไม่ดีคงเห็นความผิดพลาดที่เกิด

Comment

แตกต่างครับ ถ้าใครมี 2 เครื่องลองต่อเครื่องนึงเป็นแบบ DVI อีกเครื่องเป็นแบบ D-sub แล้วลองเปลี่ยน source สลับไปมาดูครับ

แตกต่างกันเล็กน้อยจริง ๆ ภาพจาก DVI จะคมกว่า D-sub เล็กน้อย แต่ก็ถือว่าแยกออกได้ยากล่ะนะ

Comment

ถือว่าแยกออกได้ยากแต่ก็ว่าแยกออกงงไหม

เลือก DVI
                  Last edited by drmanabae; 20 Jan 2010, 20:41:03.

Comment

ลองความระเอียจ สูง ๆ จอใหญ่ๆ เห็นชัดแน่ๆ

Comment

DVI คับ เส้นเดียวไม่ต้องแปลง เห็นความแตกต่างได้ชัดเลย

ผมลองมาหมดแล้ว

Comment

ตอนนั้นผมใช้ สาย D-SUB ใช้แล้วจอสั่นเหมือนมีสั่นญาณเข้า เป็นหายๆ ไม่รู้เกิดเพราะอะไร - - พอเปลี่ยนมาใช้ DVI หายเลยครับ สีจอแจ่ม ความละเอียด 1920*1080 คมดีครับ

Comment

เอามาฝาก

Comment

ต่างแน่นอน สำหรับท่านที่คิดว่าไม่ต่างอาจเกิดจาก ราคา ของสาย DVI ที่ท่านใช้ครับ

DVI กับ HDMI นั้นเป็นสัญญาณเดียวกันครับ แต่ HDMI จะมี เสียง เพิ่มเข้ามา

Comment

สัญญาณ digital ย่อมแปลงผลของคำสั่งได้ไวและถูกต้องกว่าแบบ Analog
                              ส่วนเรื่องความรู้สึก การรับความรู้สึกต่างๆของมนุษย์หลอกง่ายครับ ดังนั้นถ้าเอาความรู้สึกมาตัดสินจะไม่ต่าง

Comment

Working...
                              X