Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVI-D vs D-Sub ภาพแตกต่างกันมากไหม คุณจะเลือกอะไร?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVI-D vs D-Sub ภาพแตกต่างกันมากไหม คุณจะเลือกอะไร?

DVI-D vs D-Sub คุณภาพของ ภาพแตกต่างกันมากไหม คุณจะเลือกอะไร? ครับ...

DVI จิ สันยานดิจิตอล เพราะสันยานจากกาดจอมันเปนดิจิตอล จาได้ส่งกันเตมๆไปเยย ไม่ต้องแปลงเปนanalogอีก ที่ความละเอียดสูงdviชัดกว่าด้วยยยย

Comment

ถามผมนะ ไม่รู้สึกต่างเลยครับ ไม่รู้ตาถั่วเปล่า ต่างยี้ห้อกันยังรู้สึกได้มากกว่าอีกครับ

Comment

ใช้ DVI แล้ว NOISE ลดลง แค่เนี้ยที่พอจะจับผิดได้

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
          ใช้ DVI แล้ว NOISE ลดลง แค่เนี้ยที่พอจะจับผิดได้

งั้นใช้dviเสียงก้อไม่ออกอะดิิ เหงไม่มี noise

แซวเล่นๆ

Comment

DVI-D...แจ่มๆๆๆๆๆ

Comment

เห็นบางคนบอกว่า D-SUB สีจะสดกว่าไม่รู้จริงไหม ผมเองก็เคยใช้ทั้ง 2 แบบแต่ไม่จับไม่ได้สีกทีว่าสีของ D-SUB สดกว่าหรือไม่

Comment

ผมก็ดูไม่เหนออกเลยว่ามันต่างกันยังไง แต่ถ้า ยี้ห้อ อ่ะเหนความต่าง แล้วสรุปมันดีหรือไม่ดี ผมก็อยากรู้คำตอบ D-sub กับ DVI

Comment

งืมม ผมใช้ DVI ครับ

Comment

ตามความเห็นผม ผมก็ว่าไม่แตกต่างกันมากถึงขนาดมองแล้วเห็นชัดครับ ไอ้ที่เห็นได้ชัดมีอย่างเดียวครับ ไม่ต้องใช้หัวแปลงเป็น DVI-D_SUB ครับ

Comment

ตามทฏษฏี(พิมถูกป่าวหว่า) DVIดีกว่า ใช้จริง ที่ความละเอียดสูงๆถึงจะแตกต่างครับ

ปล.หลายคนบอกมา ผมยังไม่มีโอกาสใช้dviเลยอะ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                        ตามทฏษฏี(พิมถูกป่าวหว่า) DVIดีกว่า ใช้จริง ที่ความละเอียดสูงๆถึงจะแตกต่างครับ

ปล.หลายคนบอกมา ผมยังไม่มีโอกาสใช้dviเลยอะ
                        กำลังจะตอบเลยว่าต่างเมื่อตอนปรับ Resolution

Comment

เคยเป็นอ่านที่บอร์ดทีวี DVI มันจะให้สัญญาณภาพ 100% แต่ อีกช่อง เรียนว่า D-Sub รึปล่าวนะ มันจะให้สัญญาณภาพได้ไม่เกิน 98 % ถ้ามองจริงๆแล้ว ผมลองดู ผมมองไม่ออกว่าต่าง

Comment

จอผมมีช่องต่อทั้ง 2แบบ ลองต่อมาแล้ว ไม่แตกต่างทางสายตาที่มองเห็นได้ ไม่ว่าเล่นเกมส์หรือดูหนัง หรือทำงานทั่วๆไป

มีอย่างเดียวที่แตกต่างคือเวลาใช้งาน DVI มันเหมือนมีโหมดประหยัดพลังงาน ปิดจอซัก 5นาทีขึ้นไป เวลาจะเปิดใหม่ต้องกดปุ่ม
                            บนคีย์บอร์ดแล้วทิ้งไว้ซัก 15วิ ถึงจะเปิดติด ไม่งั้น เปิดแล้วไม่ิติด เหมือน system standby mode ของ windows
                            แต่ใช้ d-sub แล้ว อาการที่ว่าไม่มีปรากฏอีกเลย ปัจจุบันใช้ d-sub แทน dvi แล้วเพราะเบื่อเวลาเปิดจอต้องรอ
                            อ้อ อีกอย่างนะคับ ผมใช้ resolution เต็มความสามารถของจอนะคับ พอดีมันรับได้ที่ 1600*900*32

เนื่องจากเครื่องผมไม่มีการปิดเครื่อง เปิดตลอด 24ชั่วโมงมาไม่ต่ำกว่า 5ปีแล้ว ปิดเฉพาะตอนทำความสะอาดเครื่องเท่านั้น

Comment

เมื่อก่อนเคยคิดว่าไม่ต่างเท่าไหร่ ถ้าไม่ใช่ความละเอียดสูง

แต่เจอเหตุการณ์ที่ทำให้ต้องเปลี่ยนความคิดครับ *-*

จอของ Designer ที่ออฟฟิศ พอดีพอร์ต DVI เสีย เลยต้องสลับไปใช้ D-Sub

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ... สีเพี้ยน ต้องนั่งปรับสีใหม่

Detail สีในส่วนที่เป็น Contrast เพี้ยนไปหมดเลย ตอนแรกไม่เคยสังเกตจุดนี้ แต่พอดูส่วน ขาว-เทา ที่ไล่เงา

มันหายไปหมดเลย *-*

นั่งปรับ Contrast ใหม่อยู่ร่วมๆ ครึ่งชั่วโมง กว่าจะ "ใกล้เคียง" ของเดิม

Comment

Working...
                              X