Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ airport express กับโน๊ตบุ๊คที่ไม่ใช่ MAC บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ airport express กับโน๊ตบุ๊คที่ไม่ใช่ MAC บ้างครับ

ผมใช้โน๊ตบุ๊คของ ACER รุ่น 4520G อยู่ครับมี adsl modem อยู่แล้ว แถมมากับ
    เน็ต ของแม๊กเน็ต 1M อยู่แล้วครับ (ยี่ห้อ hatari รุ่น hw - aa101) ไปซื้อ airport express มากะว่าจะใช้เป็น แอ๊คเซ็ส พ๊อยส์ เล่นเพลงเล่นเน็ตแบบไร้สายกับเขามั่ง แต่เมื่อลองต่อดูแล้วลงโปรแกรม airport Utility แล้วปรากฏว่าโน๊ตบุ๊คหาสัญญานจาก airport ไม่เจอ ส่วนตัว
    airport เองก็หาสัญญานไวร์เลสจากโน๊ตบุ๊คไม่เจอเช่นกัน จึงอยากทราบว่าปกติคนที่ใช้ได้เนี่ยต้องเซ็ทค่าอะไรในเครื่องหรือในโปรแกรมเป็นพิเศษไม๊ครับจึงจะใช้
    ได้เพราะต่อสายจากadsl modem มาเข้าที่ airport ก็ต่อตามคู่มือแล้วแต่ก็ยังใช้ไม่ได้
    ผู้รู้ท่านใดทราบวิธีแก้ไขกรุณาชี้แนะด้วยครับ....ซื้อมาแล้วอยากใช้ใจจะขาด
    ** โน๊ตบุ๊คลง win Xp ครับลง driver ตัว wireless ตัวล่าสุดแล้วครับ
    ขอบคุณคร้าบ

อัพ

Comment

เท่าที่เคยใช้นะครับ
      imac macbookpro iphone
      ไม่มีปัญหา อันนี้ของแน่นอนอยู่แล้วว

ส่วน โน๊ตบุค vaio vgn-c23s ซิบวายเลสอินเทล
      กับอีกตัวของพี่ ใช้ได้ปกติครับ ไม่ต้องลงไดร์เวอร์อะไรเลย
      ค้นหาสัญญานเจอเหมือนวายเลสทั่วไป ลองลง airport Utility
      +Bonjour Print ก็ปริ้นได้ปกตินะครับ ส่วนคอมอีกเครื่องหนึง
      ก็เหมือนกับโน๊บุคเลยครับ ใช้การ์ดวายเลส ของ TP-Linkเก่าพอสมควร
      โทรสัพ Omnia ซึ่งเปน วินโด้โมบาย ก็ใช้ได้ครับ

แต่ก่อนหน้านั้นผมตั้งค่า airport express โดยใช้ Imac ก่อนนะครับ
      โดย airport Utility นั้นแหละไม่มีโปรแกรมพิเศษอะไรอื่นเลย
      ซึ่ง คุณสมบัติ เหมือนกับทางฝั่ง win นั้นแหละครับ แล้วก็เคยเล่นมั่วๆ
      จนโน๊ตบุค viao มองไม่เห็นเหมือนกันครับ Imac ก็เช่นกัน ก็เลย
      reset airport express ใหม่นะครับ วิธีดูจากคู่มือเลยนะครับ
      แนะนำให้ลอง reset ดูครับ

Comment

เครื่องที่ไม่ใช่แมคก้อใช้งานได้ปกติครับ ไม่มีปันหา

Comment

มายืนยันอีกเสียงว่า ใช้ได้นะครับ
          เหมือนกับ router ทั่วไปล่ะครับ

Comment

คำตอบนั้นง่ายยิ่งกว่าปลอกกล้วยอีกครับ.
            1. เอาairport express ไปเสียบปลั๊ก
            2. ลงโปรแกรม iTune ในPC หรือnotebook
            3. เปิด iTune ก็จะเจอdevice ของ airport express หรือairport extream แล้วครับ

Comment

Working...
            X