overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: มันใช่อาการของไฟไม่พอรึเปล่าครับ ??

OverclockZone Member Gaz's Avatar

Default มันใช่อาการของไฟไม่พอรึเปล่าครับ ??

คือ สเปค เครื่องผมตอนนี้
    PSU 460 Wเต็ม Enermax
    8800gts(320Mb) (คล็อก 648/1010)
    Core2Quad Q6600 (ไม่ได้คล็อก)
    บอร์ด Asus P5K-R
    ฮาร์ดดิสก์ 1
    ดีวีดีไร้ท์เตอร์ 1

เล่นไครซิสไปช่วงตอนหลังๆ ช่วงประมาณตั้งแต่ก่อนเข้าเหมือง เกมส์มีอาการ ค้าง กระตุกชนิดรุนแรง บางครั้งค้างสักพักหน้าจอก้อมืดไป ต้องบูทเครื่องใหม่ แต่บางช่วงของเกมส์ก็ไม่ค้างและไม่กระตุกเลยเล่นได้ไหลลื่นดี ผู้รู้ ช่วยยืนยันหน่อยครับ ว่าเกิดจากอะไร

ไม่ใช่ไฟไม่พอหรอกครับ ผมใส่เยอะกว่าท่านยังไม่เป็นไร น่าจะเกิดจากการclockมากกว่าครับที่ทำเกมส์แฮงค์

OverclockZone Member Gaz's Avatar

แต่ผมก็คล็อกแค่การ์ดจอเองนาครับ งง ครับ เห็นว่า core2quad กินไฟมาก ก้อเลยคิดว่าไฟไม่พอรึเปล่าหว่า -*-

OverclockZone Member

ลองไม่คล๊อกแล้วเล่นดูครับ

pakaho
    Guest

อาจเป็นไปได้ ตามนี้ครับ
    1.มี โปรแกรมบางตัวแย่ง รัน CPU ท่านเล่น เมื่อเกมส์มีการประมวลผลยูนิตสูงๆ สังเกตุได้ตอนคนเยอะ
    เกมส์นี้ต้องการประมวลผล CPU มากๆ เลยล่่ะครับ ผมก็เป็น
    2.หน่วยความจำสำรองมีไม่พอเพียงเวลาที่ CPU ดึงข้อมูลจากแรม แรมไม่พอ VISTA 2 GB ไม่พอนะครับ
    ยกเว้น XP
    3.การคล็อก GPU เกินครับ แล้วเกิดความร้อน พอใช้ไปสักพักจะแฮ้งค์และค้าง

ลองปิดโปรแกรมต่างๆที่รันบน TASKBAR ทั้งหมดครับ เอาแบบ EXIT เลย
    กดปุ่ม ALT+DEL+CTRL ให้หน้าต่าง TASK MANAGER ขึ้นมา
    ก่อนจะเข้าเกมส์ ให้เลือก SETTING เกมส์ แบบไม่เต็มจอ แล้วสังเกตุดูครับ เวลาคนเยอะ
    มีโปรแกรมตัวไหนที่รัน CPU แข่งกะเกมส์ท่านอยู่ สังเกตุที่เปอร์เซ็นต์การใช้ CPU
    เห็นตัวไหนแข่งอยู่ก็ KILL มานโลด

OverclockZone Member nournears's Avatar
    Saraburi,ThaiLand

clockkkkkkk phi

ผมลอง ไม่คล็อกการ์ดจอแล้วครับเซ็ท default กลับมาเหมือนเดิม ลองเล่นดู ดีขึ้นอ่าครับ ตรงที่เคยค้างหนักๆ จนแฮงก์ ต้องบูทใหม่ ตอนนี้ กลับ ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่มีกระตุกบ้าง ค้างบ้างนิดๆหน่อยๆ บางครั้งตรงที่เคยค้างก้อไม่ค้างเลย เอ่อ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามด้านล่างนี้ที่ผมกังวลใจอยู่หน่อยนะครับ
    1. เหตุการ์ณอย่างงี้คือ การ์ดจอร้อนจนทำให้เกมส์ค้างเหรอครับ ชัวร์รึเปล่าครับ ช่วยฟันธง
    2. ผมควรแก้ไขปัญหานี้ยังไง ถ้าผมยังอยากจะคล็อก เพราะว่า ผมลองไม่คล็อกแล้ว เทส 3dmark06 คะแนน ตกมาพันนึง -*-
    3. อาการลักษณะนี้ไม่เกี่ยวกับ CPU ใช่มั้ยครับ
    4. อาการลักษณะนี้ไม่เกี่ยวกับ PSU จ่ายไฟไม่พอใช่มั้ยครับ
    5. ขอบคุณมากๆเลยครับที่กรุณาช่วยตอบปัญหาข้องใจ(ผมเป็นคนคิดมากน่ะครับเป็นไรนิดหน่อยแล้วกังวล)
    Last edited by Gaz; 14 Dec 2007 at 15:57:26.

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ความร้อนมากกว่าครับ
    ยิ่งร้อนมากยิ่งทำให้ประสิทธิภาพการทำงานตกลง

Quote Originally Posted by Gaz View Post
    ผมลอง ไม่คล็อกการ์ดจอแล้วครับเซ็ท default กลับมาเหมือนเดิม ลองเล่นดู ดีขึ้นอ่าครับ ตรงที่เคยค้างหนักๆ จนแฮงก์ ต้องบูทใหม่ ตอนนี้ กลับ ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่มีกระตุกบ้าง ค้างบ้างนิดๆหน่อยๆ บางครั้งตรงที่เคยค้างก้อไม่ค้างเลย เอ่อ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามด้านล่างนี้ที่ผมกังวลใจอยู่หน่อยนะครับ
    1. เหตุการ์ณอย่างงี้คือ การ์ดจอร้อนจนทำให้เกมส์ค้างเหรอครับ ชัวร์รึเปล่าครับ ช่วยฟันธง
    2. ผมควรแก้ไขปัญหานี้ยังไง ถ้าผมยังอยากจะคล็อก เพราะว่า ผมลองไม่คล็อกแล้ว เทส 3dmark06 คะแนน ตกมาพันนึง -*-
    3. อาการลักษณะนี้ไม่เกี่ยวกับ CPU ใช่มั้ยครับ
    4. อาการลักษณะนี้ไม่เกี่ยวกับ PSU จ่ายไฟไม่พอใช่มั้ยครับ
    5. ขอบคุณมากๆเลยครับที่กรุณาช่วยตอบปัญหาข้องใจ(ผมเป็นคนคิดมากน่ะครับเป็นไรนิดหน่อยแล้วกังวล)
    รบกวนหน่อยครับคำถามนี้

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ความร้อนมากกว่าครับ
    ยิ่งร้อนมากยิ่งทำให้ประสิทธิภาพการทำงานตกลง
    ใช่ๆ

Quote Originally Posted by Gaz View Post
    มาดันคำถามนี้อีกรอบครับ มะมีคนช่วยตอบคำถามพวกนี้เยย

= ครับ แล้วคล็อคนี่ท่านปรับรอบพัดลมด้วยรึเปล่าครับ ถ้าปรับพัดลมเป็น100%แล้วยังค้าง ก็ลองคล็อคใหม่ ค่อยๆปรับครับให้ขึ้นทีละ 10-20MHz. อย่าเพิ่งตะบี้ตะบันอัดมันไปมากนัก ลองเทสกับเกมส์ครับ เทสกระโปรแกรม3d ไม่ได้ช่วยอะไรมาก มีแต่ค่าคะแนน บางทีเทสผ่านแต่พอเล่นเกมส์กลับแฮงก์หรือภาพแตกเหมือนเดิม
    = ตามข้อ1 ครับ
    = ไม่น่าจะเกี่ยวครับ
    = อย่างที่เคยบอก ผมใส่ของมากกว่าท่านยังไม่เป็นไรเลย เพราะการ์ดจอผมตัวเก่าก็ 8800GTS 320MB.
    = คิดมากดีกว่คิดน้อยครับ และคิดน้อยดีกว่าไม่คิดไรเลย สมองฝ่อหมด แต่ต้องคิดมากให้ถูกวิธีนะคิดไม่ถูกวิธีจะกลายเป็นกังวลแทน อิอิ

ขอบคุณมากครับคุณ พิกกี้ พอตเตอร์ (เป็นรายกะแฮร์รี่ พอตเตอร์ง่ะ ?_)

OverclockZone Member orthadox's Avatar

ปรับ พัดลม 100% ยังครับท่าน

ไม่งั้นก็เปลี่ยนซิ้งคเลยครับ เย็นแน่

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

Quote Originally Posted by pakaho View Post
    อาจเป็นไปได้ ตามนี้ครับ
    1.มี โปรแกรมบางตัวแย่ง รัน CPU ท่านเล่น เมื่อเกมส์มีการประมวลผลยูนิตสูงๆ สังเกตุได้ตอนคนเยอะ
    เกมส์นี้ต้องการประมวลผล CPU มากๆ เลยล่่ะครับ ผมก็เป็น
    2.หน่วยความจำสำรองมีไม่พอเพียงเวลาที่ CPU ดึงข้อมูลจากแรม แรมไม่พอ VISTA 2 GB ไม่พอนะครับ
    ยกเว้น XP
    3.การคล็อก GPU เกินครับ แล้วเกิดความร้อน พอใช้ไปสักพักจะแฮ้งค์และค้าง

ลองปิดโปรแกรมต่างๆที่รันบน TASKBAR ทั้งหมดครับ เอาแบบ EXIT เลย
    กดปุ่ม ALT+DEL+CTRL ให้หน้าต่าง TASK MANAGER ขึ้นมา
    ก่อนจะเข้าเกมส์ ให้เลือก SETTING เกมส์ แบบไม่เต็มจอ แล้วสังเกตุดูครับ เวลาคนเยอะ
    มีโปรแกรมตัวไหนที่รัน CPU แข่งกะเกมส์ท่านอยู่ สังเกตุที่เปอร์เซ็นต์การใช้ CPU
    เห็นตัวไหนแข่งอยู่ก็ KILL มานโลด
    ถูกต้องที่สุด

ผมได้คำตอบแล้วครับ วันนี้ผมได้เปลี่ยนการ์ด 8800GTS 320MB มาเป็น XFX8800GT Extreme ทำให้เห็นความแตกต่างว่า ที่มันค้างและเป็นแบบนั้นเพราะการ์ดตัวเก่าร้อนและแรงไม่พอ เปลี่ยนมาใช้ 8800gt แล้ว มันไหลลื่นแฮะ -*-

Bookmarks

Bookmarks