Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยกัน comment Bose C5 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยกัน comment Bose C5 หน่อยครับ

เห็นคำร่ำลือกันมานานเรื่องเสียงดี ไอ้ผมก็อยู่ต่างจังหวัดจะหาลองฟังก็ยาก
    แล้วก็เป็นมือใหม่เรื่องเสียงด้วยครับ
    ฝากท่านที่เคยได้สัมผัสมาช่วย comment ข้อดีข้อเสียหน่อยครับ
    จะใช้ช่วยประกอบการตัดสินใจครับ ตอนนี้งบถึงแล้ว หรือท่านใดมีตัวไหนแนะนำว่าดีกว่า
    ช่วยชี้แนะด้วยครับ เน้นฟังเพลงมากกว่าดูหนัง แต่ก็ดูหนังบ้าง
    เพลงที่ฟังส่วนใหญ่เป็นสากล
    ตอนนี้แนวที่ฟังเป็นแนว Emo ครับที่ฟังบ่อย ๆ และก็มีฟัง pop ที่ฟังสบาย ๆ กับ R&B
    และก็ชอบลำโพงแบบที่มีเสียง ฉาบ ชัดๆใสๆ น่ะครับ

แล้วก็เรื่องต่อกับซาวด์การ์ด เคยเห็นมีท่านนึงบอกว่าเวลาฟังเพลงต่อจากซาวด์เสียงจะดีกว่าใช่มั๊ยครับ
    คือจะต่อกับ X-FI ที่ได้มาจากท่านบอยน่ะครับ

เข้ามา ปาด ก่อน คนบางคน คริ คริ

ท่านนึง คือท่านไหน น้อที่บอกไว้ ว่า sound ดีก่า sound built คริ คริ

ถ้าแนะนำ อันที่ดีกว่าเหรอ อืม สงสัยต้อง KLipsch haha คนใช้ส่วนใหญ่ หน้าตาดี ^^

ล้อเล่นครับ

ถ้ามีงบ เอาไปเรย c5 เสียงดีเกินตัว จริงๆ ลองฟังมาแระ
    ผมชอบ เบสมันอ่ะ นุ่ม ลึกดี(มาก) เรื่องเสียงใสๆ ก็ทำได้ดีนะ

ส่วนเรื่องราคา ไม่ขอเอามาเป็นประเด็น นะครับ

^^

Comment

Originally posted by natchan View Post
      เข้ามา ปาด ก่อน คนบางคน คริ คริ

ท่านนึง คือท่านไหน น้อที่บอกไว้ ว่า sound ดีก่า sound built คริ คริ

ถ้าแนะนำ อันที่ดีกว่าเหรอ อืม สงสัยต้อง KLipsch haha คนใช้ส่วนใหญ่ หน้าตาดี ^^

ล้อเล่นครับ

ถ้ามีงบ เอาไปเรย c5 เสียงดีเกินตัว จริงๆ ลองฟังมาแระ
      ผมชอบ เบสมันอ่ะ นุ่ม ลึกดี(มาก) เรื่องเสียงใสๆ ก็ทำได้ดีนะ

ส่วนเรื่องราคา ไม่ขอเอามาเป็นประเด็น นะครับ

^^
      ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แล้วที่ว่าล้อเล่นน่ะครับ เรื่อง KLipsch เสียงดีกว่าหรือเรื่องคนใช้หน้าตาดีครับ
      เรื่องราคาไม่เป็นประเด็นครับ

Comment

Originally posted by natchan View Post

ล้อเล่นครับ

^^
        เหมือนเด้กเล่นชิงโพสที่ 1 ตามเว็บเล้ยยยย....
        แก่แล้วน้าาาาา

Comment

ถ้ามีพื้นที่วาง ไปเล่นชุดเครื่องเสียงบ้านampดีๆ น่าจะได้เสียงที่ดีกว่าในราคาเดียวกัน

แต่ถ้าพูดถึงลำโพงคอม ฟังเพลง ดูหนังในพื่นที่จำกัด ต้องการลำโพงsatตัวกระทัดรัด C5 เป็นคำตอบได้ครับ เสียงมันเกินขนาดตัวมันจริงๆ เสียอย่างเดียวราคาในไทยขายเว่อไปหน่อยเท่านั้นแหละครับ เรื่องเสียงตอนนี้ผมใช้buildinอยู่เลยบอกอะไรไม่ได้มาก ไว้ต้องลองใส่soundcardละเทียบกันดู แต่ความรู้สึกส่วนตัวตอนนี้ถูกใจมากกว่าKlipsch GMX5.1 ที่เคยใช้นะครับ เบสนุ่มนวล เสียงรายละเอียดออกมากกว่ากันเยอะ แนวเสียงที่ได้จากUSB buildin จะออกแนวกว้างๆกังวาลๆ แต่ตอนนี้กาลังรอsoundcardอยู่ หุหุ เห็นท่าน Roat บอกว่าตัวนี้เล่นกับ soundcard จะสุดๆ เสียงจะได้ออกมาอารมณ์แนวC3เลย แต่จะแน่นมีpowerกว่า

ส่วนเรื่องเล่นเกมดูหนัง virtual 5.1 ก็เห้นผลจริงนะครับ ตอนแรกๆก็ทึ่งว่าเค้าทำได้ไง
          แต่ไงๆก็อย่าเอาไปเทียบ 5.1 ของจริงนะครับ ยังไงมันก็ไม่เหมือน5.1จริง ผมว่าอารมณ์จะประมาณคล้ายๆProLogicII ส่วนเรื่องรายละเอียดดูหนังเล่นเกมนี่ไม่ต้องห่วงเลย หุหุ
          (โดยส่วนตัว ผมว่า virtual5.1 จะเห็นผลกับเกมส์มากกว่าดูหนัง ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า)

สรุป ถ้างบมีพอเพียง ฟังเพลงเป็นหลัก C3 ราคาน่าจะเหมาะมือมากกว่าคับ
          แต่ ถ้างบพอหรือหิ้วของนอกได้ ก็ลุยเลยครับ C5 เล่นเกมดูหนังดีกว่า หนักแน่นกว่า c3 อยู่แล้ว
          เรื่องรายละเอียดเสียง ให้ท่านอื่นหรือคุณ Roat มาอธิบายยดีกว่า จริงๆถ้าจะซื้อลำโพงราคาระดับนี้ แนะนำให้ไปลองฟังเลยครับ C2 C3 C5 ลองฟังมันให้หมด หุหุ ราคาถูกๆซะที่ไหน ^^"

PS: ถ้าถามความรู้สึกส่วนตัว ผมถูกใจลำโพงตัวนี้มากคับ
          Last edited by bittersweet; 14 Dec 2007, 11:35:24.

Comment

ล้อเล่นครับ

^^

ละเมื่อไหร่ท่าน N จะรับน้อง C มาเลี้ยงล่ะครับ เห็นแอบมองนานละ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
              ถ้ามีพื้นที่วาง ไปเล่นชุดเครื่องเสียงบ้านampดีๆ น่าจะได้เสียงที่ดีกว่าในราคาเดียวกัน

แต่ถ้าพูดถึงลำโพงคอม ฟังเพลง ดูหนังในพื่นที่จำกัด ต้องการลำโพงsatตัวกระทัดรัด C5 เป็นคำตอบได้ครับ เสียงมันเกินขนาดตัวมันจริงๆ เสียอย่างเดียวราคาในไทยขายเว่อไปหน่อยเท่านั้นแหละครับ เรื่องเสียงตอนนี้ผมใช้buildinอยู่เลยบอกอะไรไม่ได้มาก ไว้ต้องลองใส่soundcardละเทียบกันดู แต่ความรู้สึกส่วนตัวตอนนี้ถูกใจมากกว่าKlipsch GMX5.1 ที่เคยใช้นะครับ เบสนุ่มนวล เสียงรายละเอียดออกมากกว่ากันเยอะ แนวเสียงที่ได้จากUSB buildin จะออกแนวกว้างๆกังวาลๆ แต่ตอนนี้กาลังรอsoundcardอยู่ หุหุ เห็นท่าน Roat บอกว่าตัวนี้เล่นกับ soundcard จะสุดๆ เสียงจะได้ออกมาอารมณ์แนวC3เลย แต่จะแน่นมีpowerกว่า

ส่วนเรื่องเล่นเกมดูหนัง virtual 5.1 ก็เห้นผลจริงนะครับ ตอนแรกๆก็ทึ่งว่าเค้าทำได้ไง
              แต่ไงๆก็อย่าเอาไปเทียบ 5.1 ของจริงนะครับ ยังไงมันก็ไม่เหมือน5.1จริง ผมว่าอารมณ์จะประมาณคล้ายๆProLogicII ส่วนเรื่องรายละเอียดดูหนังเล่นเกมนี่ไม่ต้องห่วงเลย หุหุ
              (โดยส่วนตัว ผมว่า virtual5.1 จะเห็นผลกับเกมส์มากกว่าดูหนัง ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า)

สรุป ถ้างบมีพอเพียง ฟังเพลงเป็นหลัก C3 ราคาน่าจะเหมาะมือมากกว่าคับ
              แต่ ถ้างบพอหรือหิ้วของนอกได้ ก็ลุยเลยครับ C5 เล่นเกมดูหนังดีกว่า หนักแน่นกว่า c3 อยู่แล้ว
              เรื่องรายละเอียดเสียง ให้ท่านอื่นหรือคุณ Roat มาอธิบายยดีกว่า จริงๆถ้าจะซื้อลำโพงราคาระดับนี้ แนะนำให้ไปลองฟังเลยครับ C2 C3 C5 ลองฟังมันให้หมด หุหุ ราคาถูกๆซะที่ไหน ^^"

แต่ถ้าถามความรู้สึกส่วนตัว ผมถูกใจลำโพงตัวนี้มากคับ
              ขอบคุณมากครับ อยากลองไปฟังด้วยตัวเองเหมือนกันแต่ติดตรงที่แถวบ้านไม่มีให้ลองน่ะครับ
              แล้วท่านจะลองกับ onkyo ใช่ป่ะครับที่ได้อารมณแนวC3 แต่ถ้าต่อกับ X-Fi เทียบกับ buildin ท่านใดทราบบ้างครับว่า อย่างไหนดีกว่า

Comment

Originally posted by scythe View Post
                ขอบคุณมากครับ อยากลองไปฟังด้วยตัวเองเหมือนกันแต่ติดตรงที่แถวบ้านไม่มีให้ลองน่ะครับ
                แล้วท่านจะลองกับ onkyo ใช่ป่ะครับที่ได้อารมณแนวC3 แต่ถ้าต่อกับ X-Fi เทียบกับ buildin ท่านใดทราบบ้างครับว่า อย่างไหนดีกว่า
                ตอนที่ผมถามคุณRoat ตอนนั้นเค้าก็ใช้ C5+X-FI ครับ เค้าบอกว่าดีกว่าฟังเพลงผ่านBuildin ได้อารมณ์คล้ายๆC3
                แต่เค้าก็จะได้ SE-90PCI ละเหมือนกัน ไว้ให้เค้ามาบอกคับ ว่ามันต่างกันเท่าไหร่
                ผมไม่มี X-Fi ให้ลองแล้วซะด้วยสิ ไม่รู้จะเทียบยังไง^^"

ตอนนี้แนวที่ฟังเป็นแนว Emo ครับที่ฟังบ่อย ๆ และก็มีฟัง pop ที่ฟังสบาย ๆ กับ R&B
                และก็ชอบลำโพงแบบที่มีเสียง ฉาบ ชัดๆใสๆ น่ะครับ
                ผมว่าเพลงแนวๆนี้เหมาะกับ C3 C5 ครับ

เน้นฟังเพลงมากกว่าดูหนัง แต่ก็ดูหนังบ้าง
                งบถึงก็ C5 ครับ ดูหนังดีกว่า C3
                ตัวเบาสบายดี :P

แล้วก็เรื่องต่อกับซาวด์การ์ด เคยเห็นมีท่านนึงบอกว่าเวลาฟังเพลงต่อจากซาวด์เสียงจะดีกว่าใช่มั๊ยครับ
                คือจะต่อกับ X-FI ที่ได้มาจากท่านบอยน่ะครับ
                ฟังเพลงใช้Xfi แต่เวลาดูหนังอย่าลืมปรับเป็นเสียงจาก Bose USB Buildin นะครับ ดูหนังมันกว่า เพราะได้Virtual5.1 ดีกว่าCMSS3DจากXfiครับ
                อันนี้ท่าน Roat แนะนำมา (ไม่เกิน2-3วันจะได้Soundcardละ เดี๋ยวรู้กัน หุหุ)
                Last edited by bittersweet; 14 Dec 2007, 11:44:29.

Comment

ตอนที่ผมถามคุณRoat ตอนนั้นเค้าก็ใช้ C5+X-FI ครับ เค้าบอกว่าดีกว่าฟังเพลงผ่านBuildin ได้อารมณ์คล้ายๆC3
                  แต่เค้าก็จะได้ SE-90PCI ละเหมือนกัน ไว้ให้เค้ามาบอกคับ ว่ามันต่างกันเท่าไหร่
                  ผมไม่มี X-Fi ให้ลองแล้วซะด้วยสิ ไม่รู้จะเทียบยังไง^^"
                  ท่าน Roat ถ้าเห็นกระทู้นี่แล้วช่วยชี้แนะด้วยครับ ถ้าดีกว่ากันเยอะสงสัยจะได้อุดหนุนคุณบอยอีก

ฟังเพลงใช้Xfi แต่เวลาดูหนังอย่าลืมปรับเป็นเสียงจาก Bose USB Buildin นะครับ ดูหนังมันกว่า
                  อันนี้ท่าน Roat แนะนำมา (ไม่เกิน2-3วันจะได้Soundcardละ เดี๋ยวรู้กัน หุหุ)
                  ครับผม

Comment

อัพเดทราคาจากปิยะนัส 23900 ครับตอนนี้ แต่ก็แพงอยู่ดี -O-

Comment

บอร์ดเงียบจัง

Comment

จากที่เคยใช้มาแปบนึง ทั้ง c3 c5 มันเป็นลำโพงคอม ที่สุดยอดมากครับ ถ้ามีพื้นวางก็น่าลองมองตัวอื่นไว้ด้วยก็ดีนะครับ แต่ถ้าพื้นที่มีน้อย bose นี่แหล่ะเหมาะสุด

c3 เบสหนักแน่นดีมาก เสียงจะกังวาลสู้ c5 ไม่ได้ ถ้าเน้นฟังเพลง และประหยัดงบ c3 น่าจะเหมาะสมแต่ถ้าไหนๆก็จะสุดๆแล้ว c5 ก็น่าเล่นครับ ตอนผมเอามาใหม่ๆ ฟังช่วงแรกใช้ซาวUSB buildin เสียงขอบอกจากใจว่ารับไม่ได้ สู้ c3+ซาวออนบอร์ดไม่ได้เลย จนต้องขายทิ้ง และ เมื่อท่านที่ซื้อผมไปเอาไปเบิร์นอีกประมาณ1เดือน ก็ได้แจ้งว่าเสียงดีขึ้นมาก พอควร ยิ่งถ้าใช้ sound xfi ต่อด้วยแล้วสุดยอดมาก ซึ่งอันนี้ผมก็ยังไม่เคยไปฟัง รอให้ ท่านนั้นได้ Onkyo SE-90 ก่อน ผมจะได้รอเอา SE-200 ไปทดสอบเสียงด้วยทีเดียว ว่า Sound ตัวไหนแมทกับ C5 มากที่สุด

Comment

Originally posted by Roat View Post
                          **หลังจากเมื่อคืนที่ผมนั่งเทสเสียงระหว่าง 2ZS และ X-fi ทั้งคืนเพื่อหาคำตอบสุดท้ายว่าจะเก็บตัวไหนใว้ดี ทำใจลำบากมากครับว่าจะขายตัวไหนไปดี จริงๆแล้วตัวแปรที่สำคัญเลยคือลำโพงครับ ถ้าSoundกับลำโพงMateกันเสียงที่ได้จะดีที่สุดครับ Soundไม่จำเป็นต้องแพงหรือแรงที่สุดเลยครับเลือกดีๆให้เหมาะกับลำโพงก็พอแล้วครับ
                          เมื่อก่อนใช้X-fi กับ Boston JBL Orbit Altec อื่นๆว่าเสียงที่ได้ดีแล้ว ผมใช้ ZSกับX-fiประมาณอย่างละปีครับตอนหลังมาเล่น Bose C3+X-fi เสียงที่ได้ว่าดีแล้วนะครับ พอตอนนี้ขยับมา C5 ใช้กับ2ZS เสียงแทบจะแยกกันไม่ออกเลยครับ เลยเอามาต่อกันทั้ง2ตัวแล้วนั่งฟังทีละเพลงสลับการ์ดไปมาประมาณ4-5ชั่วโมงครับ

**สรุปคือเลือก2ZSแล้วขายX-fiครับ มีเหตุผลดีๆประมาณ3ข้อ
                          1. ลำโพงผมกับ2ZS ให้เสียงที่ Natural กว่า x-fi ในระดับที่ฟังออกอย่างชัดเจนครับ
                          2. 2ZSให้เสียงกลางที่สดใส เปล่งปลั่งมากครับ รายละเอียดชัดเจน X-fi เสียงกลางหายไปประมาณ15%
                          3. 2ZSให้เสียงเบสที่ค่อนข้างยานกว่าX-fi ซึ่งมันจะทำให้เบสนิ่มขึ้นเพราะเบสของ C5 มันค่อนข้างนุ่มนวลอยู่แล้ว ถ้าต่อกับ X-fi เบสจะกระชับขึ้นทำให้บางทีดูแข็งไปครับ

**อันนี้ที่บอกไปฉะเพาะกับ BOSE C5 นะครับ เดี๋ยวท่านอื่นๆจะเข้าใจผิด เป็นประสบการณ์เล่าสู่กันฟังนะครับ
                          อันนี้ผมเคยโพสต์ใว้ในกระทู้คุณBOYWA ส่วนOnkyo ยังไม่ได้ของ

ถ้าให้แนะนำก็น่าเล่นครับสำหรับลำโพงคอม แต่ถ้ามีพื้นที่วาง หันไปเล่น5.1แท้ก็ดีกว่าครับ ส่วนถ้าคิดว่าฟังเพลงเป็นหลักหนังไม่ไค่อยได้ดู C3 ก็พอครับ C5 ไม่คุ้ม ส่วนถ้าใช้ Sound ในการฟังเพลงเสียงดีขึ้นแน่นอน เบสกว้างขึ้น กลางชัดขึ้น แหลมก็ใสขึ้น ความแตกต่างระหว่าง USB และ Sound ผมให้30-40%(ลองคิดดูเอาครับว่าจะคุ้มมั้ย)ฟังเพลงผ่าน USB เสียงมันจะดูโอบล้อมเกินไป และเสียงจะสู้ C3 ผ่าน Sound ไม่ได้ครับ แต่ถ้าผ่าน Sound เหมือนกัน C5 ให้เสียงที่มีมิติกว่าC3อยู่นิดหน่อยครับ ถ้าดูหนังเล่นเกมส์ก็ผ่าน USB เลยครับ ส่วนการดูหนังผ่าน USB การจะลองทำได้ดีทีเดียวเลยครับ เสียงโอบล้อมแบบรู้สึกได้ เสียงเอฟเฟ็คดีมากเสียงพูดชัดเจน

ระหว่าง C3 กับ C5 ต่างกันพอตัวเหมือนกัน บุคลิกเสียงเหมือนกัน ความต่างที่เห็นได้ชัด C3ถ้้าเปิดในระดับเสียงที่ดังเท่ากันกับ C5 (ดังมาก) C3เสียงจะชัดเจนไม่มีเสียงแหลมหรือเบสเด่นกว่ากัน ส่วน C5 ถ้าเปิดดังมาก เสียงเบสจะโดนกลบด้วยเสียงแซทเทิลไลท์ครับ ทำให้รู้สึกเหมือนเบสหาย

C3 เหมาะกับฟังเพลงครับ(เหมาะมากถ้าฟังเพลงอย่างเดียว)
                          C5 ได้หมด

Comment

Originally posted by camera View Post
                            ยิ่งถ้าใช้ sound xfi ต่อด้วยแล้วสุดยอดมาก ซึ่งอันนี้ผมก็ยังไม่เคยไปฟัง รอให้ ท่านนั้นได้ Onkyo SE-90 ก่อน ผมจะได้รอเอา SE-200 ไปทดสอบเสียงด้วยทีเดียว ว่า Sound ตัวไหนแมทกับ C5 มากที่สุด
                            Originally posted by Roat View Post
                            ส่วนถ้าใช้ Sound ในการฟังเพลงเสียงดีขึ้นแน่นอน เบสกว้างขึ้น กลางชัดขึ้น แหลมก็ใสขึ้น ความแตกต่างระหว่าง USB และ Sound ผมให้30-40%(ลองคิดดูเอาครับว่าจะคุ้มมั้ย)ฟังเพลงผ่าน USB เสียงมันจะดูโอบล้อมเกินไป และเสียงจะสู้ C3 ผ่าน Sound ไม่ได้ครับ แต่ถ้าผ่าน Sound เหมือนกัน C5 ให้เสียงที่มีมิติกว่าC3อยู่นิดหน่อยครับ ถ้าดูหนังเล่นเกมส์ก็ผ่าน USB เลยครับ ส่วนการดูหนังผ่าน USB การจะลองทำได้ดีทีเดียวเลยครับ เสียงโอบล้อมแบบรู้สึกได้ เสียงเอฟเฟ็คดีมากเสียงพูดชัดเจน

C3 เหมาะกับฟังเพลงครับ(เหมาะมากถ้าฟังเพลงอย่างเดียว)
                            C5 ได้หมด
                            ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ
                            สรุปว่าถ้าฟังเพลงC5 ฟังผ่านซาวด์ เสียงจะดีกว่า C3 อยู่นิดหน่อย.. อย่างนี้นี่เอง
                            ส่วนซาวด์ไหนจะเหมาะสุดลองแล้วรบกวนช่วยบอกกันบ้างนะครับจะได้ขาย X-Fi ไปเล่นบ้าง

Comment

หมายถึงหนูใช่มั้ย

Originally posted by พจน์ View Post
                              [B]เหมือนเด้กเล่นชิงโพสที่ 1 ตามเว็บเล้ยยยย....
                              แก่แล้วน้าาาาา

Originally posted by camera View Post
                              รอให้ ท่านนั้นได้ Onkyo SE-90 ก่อน ผมจะได้รอเอา SE-200 ไปทดสอบเสียงด้วยทีเดียว ว่า Sound ตัวไหนแมทกับ C5 มากที่สุด
                              เดี๋ยวเทสกับเสี่ยตุ้ยแล้วจะมาบอกนะ

ท่านเหล่านี้ที่ผมอ้างอิงชื่อมาเค้าเป็นเทพนะครับ ส่วนผมไม่ใช่ผมแค่เพื่อนเทพเฉย

Comment

Working...
                              X