Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกสูตร OverClock ลูกรักผมหน่อย AMD x2 6000+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกสูตร OverClock ลูกรักผมหน่อย AMD x2 6000+

ผมมือใหม่เรื่อง overclock นะ คับ เคย clock แต่ นิดๆหน่อยๆไม่กล้า clock มากกัวเจ๊ง แต่ ตอนนี้ อยากลองวิชา หน่อย ผู้เชี่ยวชาญ ลองบอกสูตร clock สเปคนี้ให้ หน่อย

Cpu AMD X2 6000+

เมนบอร์ด M2N32-SLI

แรม OCZ ATI CrossFire buss800 4-4-4-12 1Gx4

power 460 watt เต็ม

เอาแบบแรงกำลังดีนะคับ อิอิ

ดันๆ

Comment

ของเดิมๆมันก็แรงอยู่แล้วนาาา จะเอาแรงกว่านี้อีกเหรอท่าน หุหุ มาแอบแซว

สูตร6000+ ต้องรอท่านอื่นที่ชำนาญมาตอบละครับ

Comment

อยากลองดู เป็น วิทยาทาน หน่อยคับ จะได้มีวิชา ติดตัว อิอิ

Comment

ถ้าท่านอยากลองจริงๆแนะนำว่าไปหา X2 4000+ แล้วก็ลดแรมเหลือ 2 แถว มาลากเล่นจะสนุกกว่าครับ แต่อาจจะเทียบยากนิดเพราะ 4000+ L2 มันแค่ 512 แต่ 6000+ มัน 1M แล้วก็ 6000+ มันแรงมาตั้งแต่เกิดแว้วว
          Last edited by Sareshiku; 14 Dec 2007, 16:23:35.

Comment

จะหา จากไหนมาลอง เนื่ย มีคอมอยุ่เครื่องเดียว ลอง 6000+ นี่แหละ

Comment

Originally posted by aekkung01 View Post
              จะหา จากไหนมาลอง เนื่ย มีคอมอยุ่เครื่องเดียว ลอง 6000+ นี่แหละ
              ลองหาดูในบอร์ดก็มีคนเคยลองลาก 6000+ อยู่เหมือนกัน ทำ 4G มาโชว์หน่อยเร๊ววว อิอิ
              Last edited by Sareshiku; 14 Dec 2007, 16:46:19.

Comment

อยากดู อยากดู

Comment

เอาสักเท่าไรดีละ 3.4เป็นไงแต่ใช้บัสสูงหน่อย 13x260

หรือ จะเล่น บัส 300 x10 3.0G แบนวิท กระฉูด

หรือจะ เอา บัส 400 แต่แรม 4 แถว และเป็น ASUS นี้ ยากหน่อย ลองดู 400x7 2.8g

Comment

ขอ รายละเอียด ปลีกย่อย ด้วยได้ไหม

แบบว่า ปรับตรงไหนใน ไบออส ละเอียดๆ หน่อย

ไม่ได้ขอ มากไป ช่ายไหม คับ

มือใหม่หัด clock คับ

Comment

ลองเข้าใน ไบออส เด๋วก้อเปนครับ
                      ผมมั่วจนเปนเหมือนกัน แต่ไม่เก่ง

6000+ ไม่ต้องลากดีกว่า ไม่มีอะไรใช้เกินนี้แลวมั้ง spec นี้ พอแล้วอิอิ

Comment

แค่นี้ก็แรงมากมายแล้วครับตัวคูณเดิมๆปรับบัสก็คงได้นิดหน่อยก็คงสมใจ

Comment

6000+ เหมือนกัน ว่างๆ คุยกันได้ wikorn1_robinradio@hotmail.com

Comment

Cpu AMD X2 6000+

เมนบอร์ด ASUS CROSSHAIR RAM G.SKILL ddr2- 800 DUAL CHANNEL clock สเปคนี้ให้ หน่อย ขอบคุณครับ

Comment

เคดิต audigy : www.pc-cm.com

งมมาตั้งนาน 1-2 วัน ได้แค่นี้เองครับ ว่าไปแล้ว CPU AMD สมัยนี้ลากง่ายกว่าเมื่อก่อนตั้งเยอะแฮะ
                              เมื่อก่อนอัดน้ำ + น้ำแข็ง 15 องศา แทบตาย + แรมคู่เป็นหมื่น ได้แค่ 3.1Ghz ก็จะบายตายละ

มาสัยนี้ On-Air 3.3Ghz กันง่ายๆ แบบนี้ แถม 2 Core + Cache 1Mb+1Mb อีก ขึ้นง่ายจริงๆ
                              สมัยก่อนแค่ X2 3800+ @ 3Ghz ก็แทบบ้าแล้ว หุหุ 60-70 องศา ร้อนนรก CPU สมัยนี้แค่ Sink ดีๆ ซักตัวก็วิ่ง แถวๆ 27-50 องศาต้นๆ เอง

ถ้าตอนนี้ Intel ไม่ออก Conroe มา คงจะเป็นสิ่งที่แรงแบบไม่ธรรมดาสำหรับสมัยนั้น หุหุ Laughing Crying or Very sad

==================================

มาดู Spec ของเทพท่านหนึ่งที่ทิ้งของเอาไว้ให้เราโดยไม่ทราบสาเหตุ บอกแค่ว่าอัดให้หน่อย แค่นี้แล้วก็ไป จนวันนี้เอาเครื่องกลับไปแล้ว ผมก็ยัง งงๆ อยู่ Mad Evil or Very Mad Rolling Eyes

Athlon64 6000+ 3Ghz @ 3.3Ghz 12x275Mhz Vcore 1.65v (Bios Set)
                              CPU Cooling ZALMAN CNPS9700NT NVIDIA Edition 2700rpm.
                              DFI Infinity NF UltraII-M2
                              Memory Coresair Value DDR2 1Gb. 1024Mb. x2 [ Promos Chip ] + VIZO Amanda Memory fan
                              VGA Asus 8600GT 512Mb Fanless 540/1400Mhz OC @ 700/1600Mhz + Fan 60mm. x1
                              HDD Seagate xxxGb. จำมะได้แฮะ T_T
                              ASUS DVD-RW
                              PSU Enermax EG465P-VE FMA 460watt.

Spec คร่าวๆ ของเจ้าของเครื่องที่เอามาทิ้งไว้ครับ Shocked Mad Evil or Very Mad

Athlon64 X2 6000+ CPU-Z >>> http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=293135

ผลการทดสอบนี้เน้นแบบรีดพลังกับการจูลมั่วๆกับ Bios ของบอร์ด DFI อยู่ 2 วันปวดหัวชิปเป๋ง
                              ก็ได้ผลสรุปออกมาตามผลเทสต่อไปนี้ครับ ก่อนอื่นก็ไปชมเครื่องที่ทดสอบก่อนครับ
                              ก็ไม่มีอะไรมากครับแต่งพอประมาณไม่ได้มีอะไรพอเศษมากนักแค่เปลี่ยน Sink CPU และหาพัดลมเป่าแรม ส่วนการ์ดจอ ก็มีพัดลม 60mm. เล็กๆ อัดอยู่ 1 ตัวกันเหนี่ยว เอิ๊กๆ
                              สุดท้ายผมก็มีหน้าที่ทำตามที่เค้าบอก Evil or Very Mad

System Test

================================================

BenchMark

เริ่มต้อนกับ Super Pi 1Mb. และ 32Mb. แบบ 1Thead และ 2 Thread จบลงด้วยดีครับ เวลาค่อนข้างน่าพอใจที่ 25 วิ นิดๆ Super Pi 1Mb.
                              ส่วน 32Mb ก็อยู่ราวๆ 22-23 นาทีนิดๆ ครับ แตะๆ จิ้มๆ กันอยู่นานกว่าจะผ่าน T_T

ความเร็วในการทดสอบก็อยู่ที่ 3.33Ghz 12x27Mhz Vcore 1.65v ส่วนแรมก็ทดขึ้นแบบอ่อนๆ 416Mhz CL 5-4-4-12 ไฟแรม 2.1v อ่อนขี้จริงๆ ครับ T_T อิอิ

Aquamark3D

มาต่อกันที่ Aquamark3D ครับ ตามรูปเลย คะแนน CPU ได้ หมื่นสี่นิดๆ ส่วนการ์ด 8600GT Sick ย่างปลาหมึกของ ASUS ก็ยังลากการ์ดขึ้นอยู่แฮะ
                              จากเดิมๆ ที่ Core/Mem 540/1400Mhz @ 715/1600Mhz น้าตาเฉย อัดแค่พัดลม 60mm. บางๆ ตัวเดียวเอง เอิ๊กๆ

3DMark2001

3DMark03

สำหรับ 3DMark03 ก็เทสผ่านฉลุย ทั้ง Game Test และ CPU Test ที่เทสผ่ายค่อนข้างยากเอาการ T_T

3DMark05

ต่อไปก็ 3DMark05 ครับ Game Test และ CPU Test

3DMark06

มาต่อ 3DMark06 ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ ม้วนเดียวจบ

CPUMark99

ได้มาอยู่ 430 แต้มอะครับ

PCMark05

อันนี้ก็เป็นของเล่นจาก FeatureMark ที่เล่นผ่านยากเอาการ ต้องลดความเร็วจาก 3.3Ghz มาที่ 3.25Ghz ครับ กับคะแนนรวม 6 พันกว่าแต้ม

===============================================================

ก็เรียบร้อยไปแล้วครับสำหรับ Mini บทความ AMD Athlon 64 X2 6000+ กับเวลาอันสั้นๆ เพียงแค่ 2 Day และเจ้าของก็ยกกลับไป

จากนั้นก็รู้สึกว่าจะเงียบไปเลยไม่มีการติดต่อกลับ คาดว่าน่าจะ "เพี๊ยะ" แล้วครับ

Last edited by Foolish_Guy; 31 Mar 2008, 02:21:30. Reason: สีมันแจ่มเกินไปขัดตา

Comment

Working...
                              X