overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ขอถามผู้ใช้ Asrock alive nf6g หน่อยคร๊าบ ....เข้าไปข้างในเลยครับคำถามเยอะ

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

Default ขอถามผู้ใช้ Asrock alive nf6g หน่อยคร๊าบ ....เข้าไปข้างในเลยครับคำถามเยอะ

คือว่าผมใช้ เจ้าบอร์ดสุดคุ้มได้ 5 วันก็มีปัญหาดังนี้ครับ

1.เสียงไม่ออกลำโพง (ไดเวอร์ลงแล้ว,ลำโพงไม่เสีย) มันมีข้อความว่า A jack has unplugged. แล้วต้องทำไงครับ
    2.เรื่อง VGA ชิบมันร้อนมากๆจับมือพองเลยน่ะต้องทำไงครับ แล้วถ้ามันร้อนมากๆจะเสียไหม
    3.ไม่รู้เป็นไรเมื่อวานยังเล่นได้ดีว่าจะเข้านอนก็ปิด SHUT DOWN ตามปกติ พอตื่นเข้ามา คอมมันจอมืด (ใช้ vga on) และมีเสียง ไบออสร้องดังแบบว่า บี๊บ...บี๊บ...บี๊บ หยุดซัก 2 วิ ก็ดังแบบนี้ไปเรื่อย ไม่หยุด

ปัญหาของผมก็มีแค่นี้แหละครับใครรู้ช่วยหน่อยน่ะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

1. ไม่ทราบแน่ชัด แต่ลองเสียบสายเข้าไปใหม่ดู เพราะเหมือนว่า ไดร์เวอร์มันเอ๋อ ไม่เห็นสายลำโพงที่เสียบ(ไม่ชอบพวกระบบ Jack Detection ตรงนี้ละ)ไม่งั้ฯลองเช็คที่โปรแกรมของซาว์ดดูครับ

2.หาซิ้ง๕ของการ์ดจอมาใส่แทนก็ได้ เอาแบบที่มีพัดลม แกะซิ้ง๙พเซทเดิมออก เก็บไว้ดีๆ

3 ขยับแรมให้แน่นๆ หรือลองเอาออกมาใส่ใหม่

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

เมนบอร์ดรุ่นนี้ ใช้ไดเวอร์เสียง รุ่นอื่น ได้รึเปล่าครับ สงสัย diver รุ่นนี้คงเน่า ขนาดลงแล้วมันยังมีหน้ามาถามอีกว่าไม่มีไดเวอร์เสียงกรุณาติดตั้งด้วย

ใครมี บอกลิ้งโหลดไดเวอร์หน่อยน่ะครับ ตอนนี้เล่นเกมไบ้ไปพลางๆ

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

เรื่องความร้อนผมก็เป็นเหมือนกันครับ

ทำแบบผมซิครับ เอาพัดลมขนาดเล็กๆเลยนะลมไม่ต้องแรงมากก็ได้ มาแปะกาว 2 หน้า(หาแบบเหนียวๆหน่อยนะครับ) ติดกับ ซิง เป่าลมเข้า ให้แค่พอจับซิงได้ก็ OK แล้วครับ จากปกติจับซิงได้ไม่เกิน 5 วิ เพราะมันโคตะระร้อน

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

Quote Originally Posted by ARM sk View Post
    เมนบอร์ดรุ่นนี้ ใช้ไดเวอร์เสียง รุ่นอื่น ได้รึเปล่าครับ สงสัย diver รุ่นนี้คงเน่า ขนาดลงแล้วมันยังมีหน้ามาถามอีกว่าไม่มีไดเวอร์เสียงกรุณาติดตั้งด้วย

ใครมี บอกลิ้งโหลดไดเวอร์หน่อยน่ะครับ ตอนนี้เล่นเกมไบ้ไปพลางๆ
    ลิงค์ไดรเว่อร์ ไบออส ครับ
    http://www.asrock.com/mb/download.as...veNF6G-VSTA&s=

เสียงตังบี๊บ3ครั้งหายยังครับ

Quote Originally Posted by nawachookit View Post
    ลิงค์ไดรเว่อร์ ไบออส ครับ
    http://www.asrock.com/mb/download.as...veNF6G-VSTA&s=

เสียงตังบี๊บ3ครั้งหายยังครับ
    หายแล้วครับ สงสัยเป็นที่เสียบแรมไม่แน่นอ่ครับ

ตอนนี้มัปัญหาตัวเดียวอ่ะครับ คือ เสียงไม่ออก ไดเวอรก็ลงแล้ว แต่งงที่มัน บอกให้เสียบลำโพงเข้าอ่ะครับแต้ทั้งๆที่ผมเสียบแล้วนิ สาเหตุก็ไม่รุน่ะผมดูหนังอยู่ดีๆได้เวอร์เสียงก็หายไปเลยไม่รู้เพราะอะไรง่ะ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

Quote Originally Posted by ARM sk View Post
    ตอนนี้มัปัญหาตัวเดียวอ่ะครับ คือ เสียงไม่ออก ไดเวอรก็ลงแล้ว แต่งงที่มัน บอกให้เสียบลำโพงเข้าอ่ะครับแต้ทั้งๆที่ผมเสียบแล้วนิ สาเหตุก็ไม่รุน่ะผมดูหนังอยู่ดีๆได้เวอร์เสียงก็หายไปเลยไม่รู้เพราะอะไรง่ะ
    เสียบสายแจ๊คลำโพงถูกใช่ไม๊ครับ ช่องสีเขียว ลองเข้าไปดูที่ไบออสยังครับ ตรงหน้าที่ปรับแรงดันไฟแรม จะมีเกี่ยวกับเรื่องเสียงไปAutoหรือEnableมันซะครับ

ใช่ครับผมเสียบรูเขียวเดี๋ยวจะลองไปปรับไบออสดูครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ของเพื่อนก้อไม่มีเสียง แต่ไปดดีๆูแล้ว ปรากฎว่า เสียบผิดครับ ต้องเสียบช่องสีเขียวกลาง แถวล่างนะครับ

แล้วก็มีปัญหาอีกแล้วครับ ไดเวอร์ vga on มันไม่suppord กับเมนบอร์ด ผมก็งงอยู่เหมือนกัน แบบว่าผมลงไปแล้วแต่พอเปิดเครื่องมาที่ไรมันชอบเปลี่ยนเป็น ขนาด 800x600 16 bit ทุกครั้งเลยอ่ะครับสงสัยไดเวอร์นี้แหละมั้ง ใครมีที่โหลดไดเวอช่วยโพสหน่อยน่ะครับ เพราะตอนนี้เดือนร้อนจริง ปัญหาหนึ่งแก้เสร็จมันก็มีปัญหาอื่นมาแทรกเฮ้อ..

ส่วน เสียง และ ภาพ นี้ออกแล้วครับ ขอบคุณ nawachookit และ Zepherous ที่ให้การช่วยเหลือ ตอนนี้ปัญหาเกือบจะครบทุกอย่างแล้วมั้ง มี ทั้ง ภาพ เสียง ปัญหาครบครันจริงๆ

OverclockZone Member ArZuGi's Avatar
    โรงพยาบาล แห่งหนึ่ง

เคลมเลยท่าน เลยกำหนดเปลี่ยนตัวใหม่ยังครับ เปลี่ยนมันเลย

OverclockZone Member ZaBeY's Avatar

ลองลงวินโด้ใหม่ยังครับ ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน ลง ได้เวอซาวมันบอกไม่มี HW ซะงั้น ลงใหม่ก็ได้ปกติ

แล้วก็มีปัญหาอีกแล้วครับ ไดเวอร์ vga on มันไม่suppord กับเมนบอร์ด ผมก็งงอยู่เหมือนกัน แบบว่าผมลงไปแล้วแต่พอเปิดเครื่องมาที่ไรมันชอบเปลี่ยนเป็น ขนาด 800x600 16 bit ทุกครั้งเลยอ่ะครับสงสัยไดเวอร์นี้แหละมั้ง ใครมีที่โหลดไดเวอช่วยโพสหน่อยน่ะครับ เพราะตอนนี้เดือนร้อนจริง ปัญหาหนึ่งแก้เสร็จมันก็มีปัญหาอื่นมาแทรกเฮ้อ..
    ู^^ ต้องเข้าไปตั้งในNvdiaนะครับ คลิกขวาตรงไอคอนโปรแกรมที่รันขวาล่างตรงแท็กบาร์ใกล้นาฬิกา้เครื่องเราดูนะครับ ต้องปรับในนั้นถึงจะหาย
    ถ้าเข้าไปปรับในPropoty>Settingยังไงก้ไม่หายครับ รีเครื่องก้จะกลับมาเป็ร800x600 16bit เหมือนเดิม

มันเป็นอีกแล้วครับท่านไอ้เสียงบี๊บทีผมกล่าวไว้ข้างต้น อาการคือ มีเสียงบี๊บจอมืด ตอนนี้เซ๊งจิตโคตรๆเลยครับประกอบมามีแต่ปัญหาซ่ะเหลือเกิน หว้า เซ๊ง แรมผมกดให้มันแน่นซ่ะนิ้วบวมเลยตอนนี้มันเป็นเพราะช่วยทีครับ(ปล แรมใช้ 2 แผง ครับ ไม่น่าจะแรมเสียเพราะประคอมมาลงวินโดวเล่น gta san ได้ 5 วัน จอดับมีเสียงบี๊บ พอถัดมาอีก 2 วันเปิดคอมคอมกับเป็นปกติ)

Quote Originally Posted by ZaBeY View Post
    ลองลงวินโด้ใหม่ยังครับ ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน ลง ได้เวอซาวมันบอกไม่มี HW ซะงั้น ลงใหม่ก็ได้ปกติ
    ผมลงวินโดวใหม่ แล้วก็ลงไดเวอร์ตามปกติแรกๆก็มีเสียงอยู่ครับพอเล่นเกมส์ไปซักพักเสียงมันก็ไม่ดังอีกเลยครับ แต่ม่ายรู้เป็นเพราะอะไร ใครรู้ช่วยทีครับ

สาเหตุน่าจะมาเพราะเสียบต่ออุปกรณ์ไม่แน่นสนิทดีพอ

ลองเชคแรมดูอีกทีนะครับ ลองเอามาทำความสะอาดซะหน่อย ใช้ยางลบขัดๆให้สะอาดแล้วลองใส่สักแถวเดียวก่อน สลับใส่ทีละแถวถ้าติดค่อยใส่2แถว ถ้ายังไม่ติดลองถอดการ์ดจอออกมาแล้วใส่เข้าไปใหม่ให้สนิทหรือถ้าจะเอายางลบมาขัดด้วยก้จะดี
    ปล.อย่าลืมดูสายVGAด้วยนะว่าเสียบแน่นรึปล่าว ลองขยับดู เท่าที่ฟังมาไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่

ผมใช้ VGA ON ครับผม ส่วนแรมเดี๋ยวลองอีกทีครับ

แรมผมเสียบแน่นและทำความสะอาดแล้วมันก็ยังเป็นเหมือนเดิมอ่ะครับ แล้วการเสียบแรมเนี๊ยเสียบตามสีรึเปล่าครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks