overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ช่วยด้วยครับผม เด็กใหม่ 775 อยาก o/c แต่ o/c แล้วเปิดไม่ติด

OverclockZone Member lovefriend's Avatar
    Burapha University

Default ช่วยด้วยครับผม เด็กใหม่ 775 อยาก o/c แต่ o/c แล้วเปิดไม่ติด

คือว่าไม่เคยใช้ 775 เพิ่งย้ายมาใช้ได้ 2 อาทิตย์ ตอนแรกกะว่าจะไม่ o/c ทำไปทำมาอยากบ้างแล้วครับ เลยไป o/c งงครับ ทำไม m/b เดี๋ยวนี้ปรับอะไรเยอะไปหมด ไม่เห็นเหมือน 478 เลย เลยลองมั่วไป 1 ดอก เจ้งครับ save แล้วออกมาเครื่อง boot ไม่ไปเลย แล้วก็ดับ แล้วก็ติดเอง แล้วก็ดับอีกที แล้วก็ติดอีกที แล้วมันก็ reset ค่ากลับคืนหมด ถึง boot ขึ้นมาได้ จะ o/c ยังไงอ่ะครับ

spec
    -E4500
    -P31-DS3L
    -Corsair BUS 667 / 1024*2
    -PSU Dtech 650W

การ์ดจอเวลา o/c cpu แล้วมันเกี่ยวกันไหมครับ เห็นในบอร์ดพอผม Enable ที่จะ o/c แล้วมัน alert แดงโล่ไปหมด เสียวเลย

ตอนแรกตั้ง Frequency ไปที่ 250*11 แล้วก็เลือก Performance Enchance เป็น Standard แล้วก็ System Voltage Control เป็น Auto ครับ
    ที่นี้เลยไม่กล้าเลย กลัวเจ้ง

ขอสูตรหน่อยนะครับ

OverclockZone Member lovefriend's Avatar

ง่า...

กำ

OverclockZone Member zman's Avatar

ล็อคบัส pcie ยังครับ (100 )
    System Voltage Control ถ้าอยากเพิ่มไฟเลือกเป็น manual

ถ้าจะเอาสูตรคงไม่มี (ของใครของมัน)
    แรกๆผมก้อ งงพอสมควรกับเมนูที่มีให้ปรับเยอะแยะ(กว่า478) ลองทำความเข้าใจสักพัก ก้อจะพอเข้าใจครับ
    ผมใช้ p35-ds3l+e2160

พอ o/c ไปแล้ว bus RAM ไปประมาณ 800 เลยอ่ะครับ แต่ RAM มันแค่ 667 เอง มันเกี่ยวกันไหมครับ
    แล้วถ้าตั้ง System Voltage Control เป็น manual แล้วต้องไปเพิ่มไฟให้ cpu เท่าไหร่ กลัวเพิ่มแล้วเกินขนาดหรือน้อยไปครับ กลัวมันเจ้ง

OverclockZone Member zman's Avatar

800 น่าจะไหวนะครับ ตรงนี้ปรับได้ปรับเป็น 2.0 จะเท่ากับ 1:1(ของผมทดให้วิ่งที่ 1088 ยังได้เลยkingston นะ(ุุ667 เหมือนกัน)แต่ผมใช้ไฟเยอะ)
    ผมไม่รู้ว่า 4500 ไฟเดิมที่เท่าไหร่ ถ้าซิ้งค์เดิมลองบวกเพิ่มสัก 0.1v ไฟแรมก้องไล่ขึ้ึนทีละสเต็ปครับ

เสียดายที่เครื่องอยู่ที่ทำงาน ไม่งั้นจะบอกให้ละเอียดกว่านี้(จำเมนูไบออสไม่ได้)

ลองคลำไปเรื่อยๆครับ ถ้ากลัวก้อย่าไปยุ่งเรื่องไฟละกัน ปรับพวก timing ram ไปพลางๆก่อน ใจกล้าบ้าบิ่นเมื่อไหร่ค่อยลุย

ง่า นั้นยังไม่ยุ่งดีกว่า รอข้อมูลอีกหน่อย ค่อยไปเล่นมัน

TeamZa's Avatar
    ในเรื่อง Doraemon

ผม ขอ บาย ครับ ท่าน

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ทดแรม1.1ครับหรือบัส533 ทีนี้อัดเลยครับ ปรับไฟcpu1.5 wไฟแรม1.3

OverclockZone Member paskorn_nv's Avatar
    BangKOK / BangKae

Quote Originally Posted by sc View Post
    ทดแรม1.1ครับหรือบัส533 ทีนี้อัดเลยครับ ปรับไฟcpu1.5 wไฟแรม1.3
    ไฟแรม 1.3 มานจาเปิดติดเหรอท่าน

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

นั่นสิ 1.3

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

1.3 ยังว่า แต่ขอเตือน อย่า o/c มั่วนะคร้าบท่าน - - แต่ท่านก็เคย 478 มาและ ถ้ารู้เรื่อง o/c มาแล้วละก็ ทำความเข้าใจกะ775ของคุณอีกสักหน่อยก็ดีครับ

OverclockZone Member mingsound's Avatar
    Mukdahan:Bangsaiyai

มันต้อง 1.8 ขึ้นครับ

Bookmarks

Bookmarks