overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Default เวลาเอาคอมใส่รถไปต่างจังหวัด วางแนวตั้งหรือแนวนอนดีครับ (เคสใส)

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆ น้องในนี้หน่อยครับ

เวลาเอาคอมไปต่างจังหวัดเนี่ย (รถเก๋ง) ใส่ท้ายรถวางแนวตั้งหรือแนวนอนดีอ่ะครับ (ขับรถทั้งวัน)

แน่นอนมันต้องสะเทือนแน่ (เคสฝาข้างใสด้วย)
    จะเสียวแตกใน(รถ)

หรือว่าเอาถอดพวกการ์ดออกมาก่อน
    อีกอย่างพอถึงต่างจังหวัดปุ๊บ เปิดกระโปรงท้ายออกมา มันจะร้อนโครตๆเลย

ปล.จำเป็นต้องใส่ท้ายรถอ่ะครับ คนนั่งเต็มหมด
    ปล2.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ปล3.หรือใส่กล่องโฟมดี (แต่สิ้นเปลืองเนื้อที่มากมาย)
    ปล4.เคสใหญ่ประมาณ Sagitta อ่ะครับ มีจกใสด้วย

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

หากล่องใส่ดีกว่าครับ ถ้าได้โฟมกันกระแทกได้ยิ่งดี

OverclockZone Member Destiny's Avatar
    AMD CPE#X Team Suranaree University of Technology

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    อยากถามเพื่อนๆพี่ๆ น้องในนี้หน่อยครับ

เวลาเอาคอมไปต่างจังหวัดเนี่ย (รถเก๋ง) ใส่ท้ายรถวางแนวตั้งหรือแนวนอนดีอ่ะครับ (ขับรถทั้งวัน)

แน่นอนมันต้องสะเทือนแน่ (เคสฝาข้างใสด้วย)
    จะเสียวแตกใน(รถ)

หรือว่าเอาถอดพวกการ์ดออกมาก่อน
    อีกอย่างพอถึงต่างจังหวัดปุ๊บ เปิดกระโปรงท้ายออกมา มันจะร้อนโครตๆเลย

ปล.จำเป็นต้องใส่ท้ายรถอ่ะครับ คนนั่งเต็มหมด
    ปล2.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ปล3.หรือใส่กล่องโฟมดี (แต่สิ้นเปลืองเนื้อที่มากมาย)
    ปล4.เคสใหญ่ประมาณ Sagitta อ่ะครับ มีจกใสด้วย

ชอบคำนี้จังอ่ะ eieiei

หากล่องใว่ดีก่าครับ

กันเสียว

OverclockZone Member neromimz's Avatar

ของผมก็เอาใส่กล่อง แล้วจับมันนอนไว้ตรงที่วางเท้า หรือไม่ก้ แยกชิ้นส่วนก่อนก้ดี กร๊ากกกก

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถอด hdd ออกคับ เอามาไว้กับเรา ห่อด้วย ปลาสติก ที่เป็นเม็ดๆกันกระเทือนอะคับ

แต่ถ้าไม่ถอดก้อ วางแนวนอน ให้ hdd ตั้งไว้คับ^^"

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ผมเอาผ้าห่มหรือผ้าขนหนูเก่าๆที่ไม่ใช้ มาปู แล้ววางนอนลงไปครับ

ย้ายมาหลายที่มาก ยังไม่เห็นเจอปัญหาอะไร เจอปัญหาอย่างเดียวที่มันหนักโครตๆ (HDD เยอะ)

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ถ้าเป็นเคสใสจับแยกชิ้นส่วนไปดีกว่า

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมว่าถอด MB และอุปกรณ์ข้างไนออกมา ไส่กล่อง วางไว้ไนรถ ดีกว่า ส่วนเคส หากระดาษห่อ แล้วเอาพวก เชือกยาง รัดแน่นๆ ติดกะท้ายรถ ไม่ไห้มันขยับได้ แค่นี้ก็น่าจะไม่มีอะไรเสียหายละนะผมว่า

ถ้ามีกล่องติดโฟม ที่เราซื้อเคสมาตอนแรก ก็ใส่ใว้ แล้ว จะวางตั้งหรือวางนอน ก็ได้ครับ (หากวางนอน ควรหันด้าน

ที่ อุปกรณ์เสียบอยู่ หงายขึ้นด้านบน หรือวางเหมือนตอนเราเทสคอม ไม่ใส่เคส นั้นแหละครับ) เท่าที่ขนมา

(หากรวมของพี่ด้วย น่าจะเกิน 100เครื่องแล้วครับ ทั้งวางตั้ง และวางนอน ) ไม่เห็นมีปัณหาอะไรมากเลย

อย่างมากก็แค่ ถอดแล้ว เสียบใหม่บางตัว(ไม่น่าจะเกิน4-5เคส)

ปล. ขนระยะทาง 400กม. ก็มี 150กม. ก็มี แต่ขับไม่ลุยเท่าไรนะครับ เป็นไปได้ไม่ควร ลงหลุม

หรือ เนิน หรือ สันดอน แรงๆ ครับผม

OverclockZone Member munkaola's Avatar

วางนอน

และถอดฮาร์ดดีสออก ครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by munkaola View Post
    วางนอน

และถอดฮาร์ดดีสออก ครับ
    ใช้วิธีนี้ตลอดเหมือนกัน
    บ้างครั้งต้องขับไปตามถนนลูกรังชายคลอง
    กระแทก โยกไปมาด้วย
    วิธีนี้ปลอดภัยสุด

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

แล้วพวก PSU การ์ดจอ(8800GTS) ล่ะครับ อยู่ท้ายรถคงร้อนน่าดู

หรือไม่เป็นไรอ่ะครับ มันอยู่ได้หรือเปล่า

ปล.ถ้าถอดออกมาหมดนี้ คงบังกระจกข้างพอดี (ข้างหลังนั่งเต็ม+กระเป๋า)

Quote Originally Posted by Destiny View Post
    ชอบคำนี้จังอ่ะ eieiei

หากล่องใว่ดีก่าครับ

กันเสียว
    ก้อช่างสังเกต เจงๆ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    แล้วพวก PSU การ์ดจอ(8800GTS) ล่ะครับ อยู่ท้ายรถคงร้อนน่าดู

หรือไม่เป็นไรอ่ะครับ มันอยู่ได้หรือเปล่า

ปล.ถ้าถอดออกมาหมดนี้ คงบังกระจกข้างพอดี (ข้างหลังนั่งเต็ม+กระเป๋า)
    คิดว่าไม่เป็นไรนะครับถ้ามันอยู่ในกล่องของมัน(เพราะตอนที่ supplierส่งมาให้ท่านมันมาในรถและอยู่ในกล่องซึ่งไม่ได้เย็นเลย)
    ผมขนคอมไปขอนแก่น-ชลบุรียังสบายๆเลยครับ(ช่วงปิดเทอม)
    แต่ HDD และ DVD-RW แนะนำให้แกะออกมาใส่กล่องต่างหากแล้วหาวัสดุกันกระแทกมาใส่รอง
    เพราะพวกนี้บอบบางมากๆครับนอกนั้นค่อนข้างจะทนครับ

เวลารถกระเทือนมากๆนี้

8800GTS มันไม่เล่นชิงช้าโยกเยกหรือครับ

(ถึงขันน็อตก็เหอะ แต่มันขันแค่เฉพาะที่ยึดกับสล็อคการ์ดเฉย แต่ตรงปลายๆมันก็โยกเยกได้)

ปล.ถ้าถอดคงหากล่องใส่ไม่ได้ (กล่องหาย)

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

นอน ซิ้งชีฟ้า ผมว่านะ

OverclockZone Member zman's Avatar

ตามสะดวกครับ ไปถึงเปิดติด/ไม่ติดค่อยว่ากัน

OverclockZone Member

ลองอ่านดูรู้สึกจะห่วงเคสมากกว่าอุปกรณ์นะครับ
    เล่นง่ายๆก็เอาผ้าห่มมาห่อไว้ครับ ตั้งหรือนอนก็ลองดูว่าท้ายรถคุณวางแบบไหนมั่นคงกว่ากัน รองก้นให้มันหนาๆหน่อย ขับช้าอีกนิดก็ปลอดภัยครับ
    ถ้าอยากเอาแบบสวยๆก็ไปซื้อพลาสติกแบบกันกระแทก ในโลตัสมีขายมาห่อซะก็สวยงาม
    ปล.เวลาผมขนก็แค่เอาไปวางบนเบาะรถครับไม่ห่อไม่ถอด แต่ขับรถนิ่มๆไปเรื่อยๆ

Bookmarks

Bookmarks