Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ RAM ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ RAM ครับ

เดิมผมใช้ RAM DDR1 400MHZ CL2.5 256Mx2 Kingston ครับ
    วันนี้ไปซื้อเพิ่มมาอีก 256Mx2 ทำ dual channel แต่ทั้ง pantip ไม่มี CL2.5 เลย มีแต่ CL3 เลยจำใจซื้อมา (ของ Kingston เช็คหมายเลขชิปแล้ว)

ใส่เรียบร้อย บูทได้ปกติ แต่มีคำถามดังนี้ครับ

1. Ram จะวิ่งที่ CL อะไรครับ?
    2. เช็คที่ CPUz แท็ป Memory > Timings ตรง frequency ทำไมเป็น 160 Mhz ครับ ผิดปกติมั้ยครับ (ผมว่าปกติน่าจะเป็น 200 mhz นะครับ)
    3. ถ้าตามข้อ 2 ผิด จะแก้ไขยังไงครับ หรือแก้ค่าอะไรใน bios ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม

FSB : DRAM 5:4
    CAS Latency 2.5 clocks
    RAS to CAS delay 3 clocks
    RAS Precharges 3 clocks
    Cycle Times (tras) 7 clocks

ขอบคุณครับ

ขอทราบระบบด้วยครับ จะได้บอกถูก

ตอบได้ข้อแรกข้อเดียวครับ CL 2.5 จะไปวิ่งที่ CL 3 เพราะว่า CL3 ไม่สามารถลดลงมาที่ 2.5ได้
    ในระบบ Dram Frequency Mode Auto ครับ
    ส่วน Bus Memory ต้องดูที่บอร์ดว่ารองรับบัสได้แค่ไหน และ CPU bus เท่าไหร่ โดยส่วนใหญ่ Intel จะ Fixed แต่ของ VIA , SIS
    บางตัวสามารถปรับให้มากกว่า Bus CPU ได้

Comment

Originally posted by JRK View Post
      ขอทราบระบบด้วยครับ จะได้บอกถูก

ตอบได้ข้อแรกข้อเดียวครับ CL 2.5 จะไปวิ่งที่ CL 3 เพราะว่า CL3 ไม่สามารถลดลงมาที่ 2.5ได้
      ในระบบ Dram Frequency Mode Auto ครับ
      ส่วน Bus Memory ต้องดูที่บอร์ดว่ารองรับบัสได้แค่ไหน และ CPU bus เท่าไหร่ โดยส่วนใหญ่ Intel จะ Fixed แต่ของ VIA , SIS
      บางตัวสามารถปรับให้มากกว่า Bus CPU ได้
      รูปท่านเท่จังๆ 55

Comment

ระบบที่ใช่อยู่ครับ

P4 2.4c
        Asus P4P800 chipset intel 865PE bus 800 mhz
        HDD seagate 200GB
        VGA ATI AGP 9600xt 128MB

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by cyber View Post
          ระบบที่ใช่อยู่ครับ

P4 2.4c
          Asus P4P800 chipset intel 865PE bus 800 mhz
          HDD seagate 200GB
          VGA ATI AGP 9600xt 128MB

ขอบคุณครับ

สามารถฟิกซ์บัสแรมได้ครับ เข้าไปที่ Jumper Configuration ครับ หัวข้อย่อย AI Overclock Tuner แล้วเรียกปรับเป็น Manual ให้หมดเลยทั้งบัสแรมและบัสซีพียูนะครับ เลือก AGP&PCI bus = 66/33Mhz ด้วยครับ

----------------------------------

Originally posted by Cesc View Post
          รูปท่านเท่จังๆ 55
          ขอบคุณครับ หุหุ

Comment

ฝ่ายเทคนิคมาตอบเองเลยครับ อิอิ

Comment

Working...
            X