Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการจอฟ้าหลังจากเปิดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 4-5 วัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการจอฟ้าหลังจากเปิดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 4-5 วัน

รบกวนสอบถามครับ ผมเปิดเครื่องโหลดบิต ทิ้งไว้ประมาณ 4-5 วัน พอวันที่6 สั่ง shut down แล้วมันขึ้นจอฟ้าในขณะที่กำลังปิดระบบ อยากทราบว่ามีโอกาสเป็นที่อะไรได้บ้างครับ

รายละเอียดดังนี้ครับ
    1. PSU 480W ของ Enermax ซึ่งก็จ่ายไฟนิ่งดี แต่เฟส 12V จ่ายที่ 11.75V
    2.ผมคล็อกE6300จาก1.85 เป็น 3.01GHz แต่ผมไปลดไฟมันมาอยู่ที่ 1.257V ทั้งหมดรัน super pi ผ่าน Orthos แช่ไว้ 10 กว่าชั่วโมงไม่มีปัญหา
    3.แรม bus 667 ไม่เพิ่มไฟแต่ลากไปที่ 860
    4.อย่างอื่นปรับ auto หมด

เลยสงสัยว่ามันจะเป็นที่CPUป่าวครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

Softwareบางตัวที่เรียกใช้ตอนShutdown ไล่หาตามจุดนั้นก่อน

Comment

นานๆ อาจจะเป็นทีกะไม่มีปัญหาคับ เพราะเปิดทิ้งไว้ไม่ได้ปิดเลย ก็อาจจะเป็นไปได้คับ

Comment

กะลองหาอยู่ครับแต่ก็ไม่เจอ ล่าสุดผมยังไม่ได้ลองเปิดเครื่องยาวๆดูเลยง่ะ เหอๆ ขอบคุณครับ หรือท่านใดมีข้อสัณนิฐานเพิ่มเติมช่วยแจ้งเข้ามาด้วยนะคร๊าบบบ

Comment

orthos นี้เฉพาะ CPU หรือแรม + CPU งับ ?

Comment

มันง่วงนอนแน่ๆเลยทั่น

Comment

คงเกี่ยวกับแรมกับฮาร์ดดิสครับ เพราะเวลาชัตดาวน์ วินโดจะเขียนข้อมูลบางอย่างกลับที่ เรียกว่าทำอินเด็กซ์ข้อมูลใหม่ครับ ทีนี้มันคงหาตำแหน่งไม่เจอ เลยจอฟ้า ถ้าเบาะๆ ปิดๆ เปิดๆ สัก 1-2 รอบอาจกลับมาได้
              ถ้าหนัก คงได้ลงวินโดใหม่ครับ

Comment

Window Vista หรือเปล่า ถ้าไช่ ลอง ไม่ clock ทุกอย่าง แล้วลองเปิดทิ้งไว้ซัก5วันเหมือนเดิม
                แล้วลอง shutdown ดูรอบนี้ไม่เจอ bluescreen แน่นอน

Comment

ผมก็เป็น 55555 วิสโดที่ใช้ เทสโปรแกรมด้วย แต่HD ลูกที่ใช้งานทั่วไปไม่เปงไร

Comment

อยากช่วยแต่ทำไม่เป็น

Comment

ออโทส แบบ full หมดทั้งแรมทั้งซีพียูครับ ใช้เอ็กพีครับ HDD ตัวลงวินโดว์ก็ปกติครับไม่มีแบด จริงๆก็ยังไม่ได้เปิดติดต่อกันอีกเลยอ่ะ เด๋วว่าจะลองเปิดทิ้งดูสักตั้ง อิอิ รอความคิดเห็นเพิ่มเติมด้วยนะค๊าบบบ

Comment

เงียบฉี่เลย

Comment

Working...
                        X