Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการทา ซิลิโคน ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการทา ซิลิโคน ครับ

การที่เราทาซิลิโคน มากจนเกินไป มันมีผลทำให้ ความร้อนสูงกว่าปรกติรึเปล่าครับ ของผมมันร้อนๆยังไงชอบกล

ทาบางๆ ก็พอครับ เอาแค่เห็นตัวหนังสือบน CPU รางๆ ก็พอแล้ว

Comment

ตามนั้นบางๆ แต่ทาเยอะๆไม่น่าจะร้อนขึ้นนะครับ ไม่น่าใช่

Comment

แล้วเรามาซิลิโคนเพื่อนอะไรหรอครับ จริงๆแล้ว ฝากระดองเจอซิ้ง มันน่าจะนำความร้อนได้ดีกว่า เราทาซิลิโคนเพื่อนอารายครับ

Comment

Originally posted by parnautosound View Post
          แล้วเรามาซิลิโคนเพื่อนอะไรหรอครับ จริงๆแล้ว ฝากระดองเจอซิ้ง มันน่าจะนำความร้อนได้ดีกว่า เราทาซิลิโคนเพื่อนอารายครับ
          ลดช่องว่างของอากาศ เพื่อนำความร้อนระบายออกดีที่สุด

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ลดช่องว่างของอากาศ เพื่อนำความร้อนระบายออกดีที่สุด

ถูกต้องครับผม

Comment

วิธีการทาซิลิโคนที่ถูกต้องคือ หยอดซิลิโคนให้เป้นเม็ดตรงกลาง cpu เกือบๆเม็ดข้าวโพด แล้วเอาซิงกดทับลงไป ผมใช้วิธีนี้ครับ

Comment

Originally posted by Satanic View Post
                วิธีการทาซิลิโคนที่ถูกต้องคือ หยอดซิลิโคนให้เป้นเม็ดตรงกลาง cpu เกือบๆเม็ดข้าวโพด แล้วเอาซิงกดทับลงไป ผมใช้วิธีนี้ครับ
                หยอดแล้วผมปาดด้วยอ่ะ ชอบปาด

Comment

ของผมแค่เอา นิ้วจิ้มซิลิโคน ละก็เอามาแตะๆ กับ cpu ให้เท่าๆกัน บางคอดๆ เลยอะ

Comment

Originally posted by parnautosound View Post
                    การที่เราทาซิลิโคน มากจนเกินไป มันมีผลทำให้ ความร้อนสูงกว่าปรกติรึเปล่าครับ ของผมมันร้อนๆยังไงชอบกล

ตอนทาเยอะๆ ไม่ว่า แต่อย่าให้มันเลอะหรือมากองอยู่ตรงขอบๆ กระดอง cpu เป็นอันขาด ไม่งั้นแล้ว ความร้อนขึ้นนะครับ ตอนทาก็อย่างที่หลายๆ ท่านแนะนำ ทาบางๆ หรือไม่ก็หยอดลงตรงกลางกระดอง cpu แล้วเอาซิ้งกดทับเอา หรือไม่ก็ถ้าขยันจะปาดหน้าให้มันหน่อยก็ได้ครับ

ทาเยอะไปก็ไม่มีประโยชน์ ไม่ได้ช่วยอะไร แถมเปลือง แต่ถ้าทาเลอะเทอะกระดอง cpu ด้วยหละก็ดีไม่ดี ความร้อนจะเพิ่มเอาครับ

Comment

ของผมใส่ V8 อ่ะครับ เอาออกมาทา2 รอบมั้ง รอบแรกเยอะไปหน่อย เลยเอาออกมาทาอีกทีบาง ๆ แล้วใช้แผ่นพลาสติกบาง ๆ ปาดอ่ะครับ (ผมใช้ช้อนไอติมแบน ๆ มาตัด แล้วใช้ตะไบลบเหลี่ยม) ก็เอามาปาดได้ครับ

Comment

ของผม MX-2 ทั้งหยด ทั้งปาด ทั้งพอก ก็ยัง 45-70+อยู่ดี ห้องผม31องศา

E7300 400x9 ไฟ 1.28เองนะ ทูนิคเทาเวอร์1800rpm.

และสุดท้ายก็มาลองลดไฟCPUดู เหลือ1.168 ก็ยัง 43-65 อยู่อ่ะครับ

ว่าจาลดไฟลงไปอีก ท่านว่ามันจาเกี่ยวกันไหมอ่ะครับ ไฟมันน้อยไปป่าว1.168 แต่มันก็ยังใช้งานดีไม่มีปัญหานะ

Comment

ของผมเพิ่งปาดเมื่อวาน ตอนนี้ 40 ต้นๆครับ (ใช้พัดลมเป่าซ้ำซากไปอีกที) แต่บางทีเหยีบ 70 ครับ (เฉพาะเล่นเกมส์ FM2009)
                          P4 3.0 GHz 630 Zink เดิมๆ

Comment

กระดอง CPU เนี่ย ตรงไหนครับ สี่เหลี่ยมเขียวๆ รอบๆ เหรอ

Comment

Originally posted by WinKND06 View Post
                              กระดอง CPU เนี่ย ตรงไหนครับ สี่เหลี่ยมเขียวๆ รอบๆ เหรอ
                              สีออกเงินๆเทาๆครับกระดอง CPU เป็นส่วนที่สัมผัสกับซิงค์ครับไม่ใช่สีเขียวๆแต่มันอยู่ข้างบนสีเขียวๆ

Comment

Working...
                              X