Announcement

Collapse
No announcement yet.

EXTHDD Seagate เน่าครับ(Free Agent Pro)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EXTHDD Seagate เน่าครับ(Free Agent Pro)

Seagate 500GB ซื้อตอนงานคอมมาร์ท พังแง้วววววววว

นับวันดูแค่เดือนเศษๆเอง ทำไมมันทนทาน(จัง)

ดีที่ประกันมันมีตั้ง 5ปี สงสัยได้เคลมปีละ 12 ลูกแน่เลย

แต่ข้อมูลใน HDD นี่สิหมดเลย 500GB
    หนังชมพู ประมาณ 180GB
    หนังDVD อีก 150 GB
    โปรแกรม,WindowsXP Vista มากมาย ประมาณ 100 GB
    เพลง MV สะสมมา 3ปี 60GB
    รูปสำคัญๆ บลาๆๆ

เสียดายหนังชมพู ร่วมไว้อาลัยคับ^^"

Comment

อาการเป็นไงครับ

กู้ให้ไหมครับ แฮ่ๆ

ถ้าไม่ตายสนิทอาจพอมีทาง

Comment

Originally posted by munkaola View Post
        อาการเป็นไงครับ

กู้ให้ไหมครับ แฮ่ๆ

ถ้าไม่ตายสนิทอาจพอมีทาง
        อาการเริ่มแรกนะครับ
        เปิดฟังเพลงใน HDD อยู่ดีๆก็ ERROR แล้ว HDD ก็หลุดไปครับ(แบบว่าเครื่องมองไม่เห็น)
        มุมขวาขึ้น delay write fail<อะไรสักอย่างจำไม่ได้
        จากนั้นผมก็ถอดสายเสียบใหม่มันก็ขึ้นครับมีเสียง ตอนเสียบ USB ด้วยแต่ว่ามันขึ้นเป็นไดร์เปล่าๆ ข้างในไม่มีอะไร
        ทีนี้ผมก็เลยลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นมันก็ใช้งานได้แป๊บนึงมันก็ ERROR อีกมุมขวา delay write fail
        ผมก็ถอดออกไป ลองเครื่องที่ 3 คราวนี้ขึ้นไดร์เปล่าๆเลย ไฟที่ HDD ก็ติด

เมื่อวานผมหิ้วไปเคลมแล้วครับ
        ประกัน SYNNEX ตอนแรกก็ดีใจ ไม่ใช่ประกัน D-COM เห็นหลายคนบ่น
        แต่พอไปถึงคุยกับพนักงานผมก็ถามเค้าดีๆ
        ผม > พี่คับแบบนี้ข้อมูลจะหายหมดมั๊ยครับ
        พนักกงาน > มันก็พูดขึ้นมาอย่างรวดเร็ว ทางเราไม่รับประกันข้อมูล ถ้าอยากได้ข้อมูลคืนต้องไปร้านข้างนอก ค่ะ!!
        ผม > อึ้งไปพักนึงแล้วก็คิดในใจ (ถ้ากุไปกู้ข้อมูลข้างนอกแล้วเอามาเคลม***จะรับเคลมมั๊ยครับ เพราะกู้ข้อมูล HDD มันคงกลายเป็นชิ้นๆ แน่ใช่มั๊ยครับ) แล้วผมก็บอกต่อไปว่า ถ้าต้องลบข้อมูลข้างในช่วยโทรมาบอกก่อนได้มั๊ยครับ
        พนักกงาน > มันก็รีบพูดขึ้นาอีกที งั้นน้องเอากู้ข้อมูลก่อนเลยดีกว่า
        ผม > คิดในใจอีกแล้ว (อ๊าวเห้นี่แค่โทรมาบอกยังไม่ได้เลยเหรอ บริษัทมรึงไม่มีโทรศัพท์เหรอครับ) แล้วผมก็บอกว่าอืองั้นพี่เคลมให้ผมเลยละกัน
        พนักกงาน > สินค้าตัวนี้เราไม่มีของใหม่ให้เลยนะ ต้องรอซ่อม
        ผม > (โอ้คุณมรึงมีอะไรบ้างครับเนี่ย) รับใบเคลมเดินคอตก ออกจากร้าน

อนาถครับ

Comment

HDD อาจจะไม่เป็นไรก็ได้นะ อาจเป็นที่ psu adapter หรือ ตัว Box มีปัญหา

ปล. พนักงาน ปญอ พูดไม่คิด
          Last edited by speeddeva; 16 Dec 2007, 08:58:48.

Comment

เป็นที่ฮาร์ดดีสครับ

แบดน่ะ........ หรือสาเหตหนึ่งคือ มีข้อมูลในดีสเยอะ(เต็มหรือเกือบเต็ม)

ช่วงที่มันอ่านครั้งแรก ใช้เวลานาน กอรปกับดีสเองมีปัญหา จึงทำให้หายไปจากระบบ

เสียดาย เคลมไปเสียละ ม่ายงั้นกู้ให้ ไม่คิดเงิน ขอ 1 เมา แฮ่ๆ

Comment

Originally posted by munkaola View Post
              เป็นที่ฮาร์ดดีสครับ

แบดน่ะ........ หรือสาเหตหนึ่งคือ มีข้อมูลในดีสเยอะ(เต็มหรือเกือบเต็ม)

ช่วงที่มันอ่านครั้งแรก ใช้เวลานาน กอรปกับดีสเองมีปัญหา จึงทำให้หายไปจากระบบ

เสียดาย เคลมไปเสียละ ม่ายงั้นกู้ให้ ไม่คิดเงิน ขอ 1 เมา แฮ่ๆ
              ใช่ครับมัน Free Space 7 GB จาก 500GB ฮ่ะๆ ไว้โอกาศหน้าถ้าผมเป็นอีก จะไปรบกวนครับ 1 เมาเองฮ่ะๆ

Comment

Working...
              X