Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลัง-งงกับE2140กับD925

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลัง-งงกับE2140กับD925

เห็นมาหลายกระทู้แล้วคับบอกว่า E2140แรงกว่าD925 ทั้งๆที่D925มันก็คล๊อกเยอะกว่าไม่ใช่เหรอครับ
    มันตั้ง3.0ghz แต่ E2140มันแค่1.6Ghzเองคับ แล้วทำไมทั้งราคาD952มันแพงกว่าครับ คือผมใช้อยู่ตัวD925เห็นว่าคล๊อกมันเยอะดี เลยก่ะเอามาเล่นเกมอ่ะครับ ขอบคุณครับ

เทคโนโลยีภายในครับ
    สมัยนี้เค้าไม่ดู MHZ แล้วครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่ต้องเถียงกันครับ 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น เทสแล้วทุกผลการทดสอบ
        P-D 925 3.0Ghz และ celeron 420 1.6Ghz
        Pentium D 925@4.5Ghz แพ้ Celeron 420@3.0Ghz (Conroe-L) และ E2140ทุกการทดสอบครับ
        ณ. ปัจจุบัน ความเร็วในการทำงาน ไม่ได้วัดกันที่ความถี่สัญญาณนาฬิกาแล้วครับ
        สรุปแล้วว่าP-D ดังแต่ท่อ ล้อไม่ไปครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=89986

และ

ส่วนอันนี้ E2160@3.8
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=129967

Comment

E21X0 ก็ดังแต่ท่อครับ กร๊ากกกกกกกกกกกก

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
            E21X0 ก็ดังแต่ท่อครับ กร๊ากกกกกกกกกกกก
            แถมเป็นท่อแบบกลวงๆด้วยใช่ป่ะ เอิ๊กกกกกกกกกกกกกก

Comment

QX6850 ก็ดังแต่ท่อ กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก ฮ่าๆ

Comment

ขอบคุณมากครับ^^

Comment

ร้านไหนมันบอก Pentium D ดีกว่า Pentium E แสดงว่ามันหลอกขายของเพื่อโละของแล้วครับ
                  ปล.ปกติไปซื้อของที่ร้านพักหลังๆผมเริ่มโดนร้านถามแล้วว่าอันไหนมันดีกว่าผมก็ยืนยัน Pentium Dual core (core2 ลด cache) แต่ผมก็เริ่มงงๆเดี๋ยวนี้ร้านถามลูกค้าแล้วเหรอไม่ใช่ลูกค้าไปถามร้าน
                  ปล2.ส่วนใหญ่ผมไปซื้อของจะเจาะจงรุ่นเลยครับส่วนความรู้หาเอาแถวนี้แหละอิอิ

Comment

ขอแจมหน่อย หลายๆคนอาจจะสงสัยว่าทำไม่ ซีพียู (รุ่นใหม่)ที่มีสัญญาณนาฬิกาต่ำ ทำไมถึงแรงกว่า ซีพียูที่มีสัญญาณนาฬิกาที่สูงกว่า ระยะแรกอินเทลมุ่งเน้นพัฒนาซีพียูให้มีสัญญาณนาฬิกาให้สูงเข้าไว้เพราะคิดว่าสัญญาณนาฬิกาที่สูงขึ้นจะทำให้ซีพียูมีความเร็วมากขึ้น ที่ 3600 MHz อาจจะทำงานได้ 3600 ล้านคำสังต่อวินาที ยกตัวอย่างนะครับ รถยนต์ของอินเทลเครื่องยนต์ทำงานที่ 3600 รอบต่อนาที วิ่งได้ 100 กิโลเมตรต่อชั่วโมง แต่ถ้าอยากให้วิ่งได้เร็วกว่านี้ก็จะต้องเพิ่มรอบเครื่องยนต์ไปอีก ที่120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง อินเทลอาจจะต้องเพิ่ม รอบเครื่องยนต์ถึง 3800 รอบต่อนาที และปัญหาที่ตามมาก็คือความร้อนครับ ยิ่งรอบสูงๆ ความร้อนก็สูง กินน้ำมัน หลายๆอย่าง

ทีนี้มาดูของ เอเอ็มดี กันบ้างนะครับ เอเอ็มดีไม่มุ่งเน้นพัฒนาด้านสัญญาณนาฬิกา แต่หันมาพัฒนาด้านคำสั่งแทน ที่ 1800 MHz อาจจะทำงานได้ 3600 ล้านคำสั่งต่อวินาที ยกตัวอย่าง รถของเอเอ็มดี เครื่องยนต์ทำงานที่ 1800 รอบต่อนาที วิ่งได้ 100 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ทำไมถึงวิ่งได้เร็วเท่ากับอินเทล เพราะเอเอ็มดีไช้การทดเฟืองทดรอบแทนที่จะเพิ่มความเร็วรอบเหมือนอินเทล ที่รอมเครื่องยนที่ต่ำกว่า เอเอ็มดีจึงเร็วพอๆกับอินเทลไงล่ะครับ

หันกลับมาที่ซีพียูครับ ทำไม่ ซีพียู (รุ่นใหม่)ที่มีสัญญาณนาฬิกาต่ำ ถึงแรงกว่า ซีพียูที่มีสัญญาณนาฬิกาที่สูงกว่า
                    เพราะ ตอนนี้อินเทลหันกลับมาพัฒนาซีพียูของตัวเองแบบเอเอ็มดีไงล่ะครับ ที่สัญญาณนาฬิกาที่ต่ำกว่าจึงแรงกว่าซีพียู(รุ่นเก่า)ที่มีสัญญาณนาฬิกาสูงกว่า บวกกับชุดคำสั่งใหม่ๆและเทคโนโลยีการผลิตที่ทัยสมัยและอีกหลายๆอย่าง

ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ
                    Last edited by one; 16 Dec 2007, 14:14:39.

Comment

สงสัยผมคงตั้งเปลี่ยนไปเล่นC2Dซะแล้วมัวแ่ต่เล่นของเก่า(Dual core)^^ แล้วมีวิธีการดูรหัสของC2Dหรือป่าวครับ
                      ว่าอันไหนเหมาะสำหรับใช้งานอะไรบ้างครับ เช่น E2160 E4500 E6300 และระหว่างพวกนี้อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
                      ทั้งความเร็วและการทำงาน(ไม่ลากนะครับใช้แบบเดิมๆ) ปัจจุบันผมใช้D925 ดันไปเน้นที่ว่าคล๊อกสูงเข้าไว้อ่ะครับ- -
                      ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

Originally posted by kyo3322paul View Post
                        สงสัยผมคงตั้งเปลี่ยนไปเล่นC2Dซะแล้วมัวแ่ต่เล่นของเก่า(Dual core)^^ แล้วมีวิธีการดูรหัสของC2Dหรือป่าวครับ
                        ว่าอันไหนเหมาะสำหรับใช้งานอะไรบ้างครับ เช่น E2160 E4500 E6300 และระหว่างพวกนี้อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
                        ทั้งความเร็วและการทำงาน(ไม่ลากนะครับใช้แบบเดิมๆ) ปัจจุบันผมใช้D925 ดันไปเน้นที่ว่าคล๊อกสูงเข้าไว้อ่ะครับ- -
                        ขอบคุณอีกครั้งครับ
                        E4500 ครับ เพื่อเเบบ พอเพียง

Comment

ตามท่าน one พูดนั่นแหละครับ
                          หรือจะพูดตรงๆคือลอกการบ้าน AMD นั่นเอง(แทงใจดำไปหน่อยขออภัยสาวก Intel เพราะผมก็ใช้ E2140 อยู่)
                          แต่ AMD ก็มีแนวทางที่เป็นตัวของตัวเองดี (หลังๆ Nahalem เริ่มออกแนวลอก AMD อีกแระยัด memory controller ลงไปเหมือนกัน)
                          AMD เริ่มบ่น อิอิไปอ่านกันเล่นๆได้ที่ิ http://www.techxcite.com/newsdetail.php/news/569/
                          ส่วนผมอันไหนคุ้มค่าช่วงไหนเล่นอันนั้นไม่ฝักไฝ่ฝ่ายรัฐบาลหรือฝ่ายค้านครับ

Comment

ทุน R&B ของ Intel เยอะกว่า คนรวยทำอะไรไม่น่าเกลียด *-*

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับ^^

Comment

Working...
                              X