Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2 4200+ (939) Manchester VS Toledo ต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X2 4200+ (939) Manchester VS Toledo ต่างกันยังไงครับ

ตามหัวกระทู้เลยครับ ตัวไหนน่าใช้มากกว่า

ขอบคุณครับ

เดิมทีนั้น X2 4200+ เป็น core Manchester ครับผม
    ต่อมา AMD ก็นำพวก Toledo ที่มี L2 cache 1 MB/core มาปิด L2 cache ลงครึ่งหนึ่งและวางขายเป็น X2 4200+ หรือ X2 4600+ บ้าง ว่ากันว่าเผื่อลดต้นทุนเพราะพวก X2 4400+ และ X2 4800+ มันขายได้น้อยกว่า หรือบางกระแสก็บอกว่า X2 4400+ บางตัววิ่งที่ L2 cache 1 MB/core ไม่เสถียรเขาเลยคัดออกปิด L2 cache มาเป็น X2 4200+ แทน

เรื่องการลากนั้น มีทั้งคนบอกว่า Man ลากดีแต่ Tor ไม่ดี หรือ Tor ดีแต่ Man ไม่ดี หรือดีทั้งคู่ก็มี

Comment

Toledo บริโภคไฟมากกว่าครับ ความแรงน่าจะไม่ต่างกันหรอก

Comment

ความรู้ทั้งนั้น

Comment

TOLEDO คอร์เดียวกับ FX ร้อนนรกแตก ไม่ถึงกับแหลกไปเท่าไร ถ้าเพิ่มไฟไปนิด ความร้อน กระโดดปูดครับ แต่ก็วิ่งได้ 3.0G เกือบทุกตัวครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...D0%AA%D4%E9%B9

Comment

Working...
          X