Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไรท์DVDใช้เวลาเป็นชั่วโมงช่วยทีคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไรท์DVDใช้เวลาเป็นชั่วโมงช่วยทีคะ

เครื่องเพื่อนฝากถามมานะคะเราก็ไม่รู้จะตอบไงเลยขอมาตั้งกระทู้ถามหน่อยนะคะ

สเปค CPU P4 1.7GHz RAM 256 กับ512 บัส400 H/D 40GB กับ 160GB คะ
    อาการของเครื่องนะคะ คือเพื่อนเราเขาจะคัดลอกแผ่นเกมนะคะ แผ่นDVD ความจุเกมตั้งแต่4.3Gขึ้นทุกแผ่นแทบเต็มแผ่นเลยนะคะ ช่วงแรกๆเขาบอกว่าคัดลอกเกมต้นฉบับมาพักไว้ใช้เวลาไม่เกิน15นาที แล้วใส่แผ่น DVD เปล่าเข้าไปไรท์อีก15นาที รวมเกือบครึ่งชั่วโมงหรือมากกว่านิดหน่อยนะคะ
    เครื่องไรท์ของเพื่อนเราเป็น Benq DW2000 คะแล้วใช้โปรแกรมนีโรที่มากับแผ่นเวอรชั่น 7 ขึ้นนะคะจำไม่ได้ไรท์ที่ความเร้ว 6x 15นาทีต่อเกมนี้ลองถามหลายๆคนบอกว่าปกติคะ แต่มาช่วงหนึงเพื่อนเราเล่าให้ฟังว่า พักหลังๆๆจากที่ไรท์แผ่นต้นฉบับมาพักไว้ที่เครื่องเดี่ยวนี้ใช้เวลา 33 นาทีไม่เกินนี้แล้วไหนจะเอาแผ่นเปล่ามาไรท์อีก ไรท์ที่ความเร็วเท่าเดิมคือ6X สรุปเกมนึงคัดลอกจากแผ่นแล้วมาไรท์ต่ออีกดดนไป1ชั่วโมงเศษๆๆ ทั้งที่ตอนไรท์ปิดทุปโปรแกรมทุกอย่าง เพราตอนแรกแรมของเพื่อนเรา128 กับ256 ไงคะก็เลยคิดว่าเครื่องอืดเพราะแรมน้อยเลยซื้อมาใหม่เป็น 512รวมกับ 256 แต่อาการก็เหมือนเดิม พี่ๆๆคิดว่าเป็นที่อะไรคะเพราะเพื่อนเราเขาทั้งลบ Cookies Disk Cleanup Disk Defragmenter แล้วยังอากการเหมืนอเดิมคิดว่าต้องลงวินโดวใหม่ไม่คะไม่อยากลงใหม่เลยอะคะทำไม่เป็น ไปจ้างร้านก็เสียดายตังค์นะคะ เพราะแนะนำวินโดวที่น่าใช้พร้อมวิธีการลงอย่างละเอียดให้ทีได้ไหมคะ หรือว่าจะต้องเปลี่ยนโปรแกรมเบริน์ใหม่คะ มีโปรแกรมไหนที่ไรท์ไวกว่านีโรแนนำมาทีนะคะเพราะรู้จักแต่นีโรอย่างเดียว ขอบคุณมากคะ

1.พื้นที่ HDD ใน Drive C: (ลงwindows) เหลือเท่าไหร่ครับ กรณีนี้ก็มีส่วน (ควรเหลือไม่น้อยกว่า 4 GB นะครับ เพราะมันจะใช้ทำ Buffer และ temp ไฟลืด้วย)

2.ไปเลือก Verify แผ่นรึปล่าครับ คือให้ตรวจสอบไฟล์ เช็กแผ่นก่อนไรท์ข้อมูล

ลองเช็ก 2 กรณีนี้ก่อนนะครับ

Comment

ไปเจอโปรเทคเข้าอ่ะป่าว

Comment

มานเอ๋อครับ
        บางกรณี อัพ firmware ละหายคับ
        ไม่ก็ตามข้างบนเขาบอก มา

หรือลงวินโด้ใหม่เอิ๊กกลอง พวก quick pc... ,skz ซื้อมาใส่เเผ่นรีเครื่อง เลือกบูทจากเเผ่น เลือก drive C เลือก format ละเดี๋ยวมัน ก็ ลงวินโด้ให้เองครับม่ายยาก auto 30นาที วินโด้มาละ ลงdriver ลงโปรเเกรมให้ครบperfect ละ โกสไว้ คาวหน้าได้ไม่ต้องลงใหม่คับโคลนกลับมาได้5-10นาที.....เครื่องนิ๊งงเหมือนตอนลงใหม่

ยกไปให้ช่างลงมานก็โกสมาเดี๋ยวก็เอ๋ออีก ต้องปายจ้างมานลงอีก เลี้ยงไข้
        ศึกษาไว้บ้างม่ายยากคับ

ลงวินโด้
        http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetup
        โคลนเครื่องเก็บไว้ (โปรเเกรมนี้ เเผ่น hiren's boot cdก็มี)
        http://www.justusers.net/articles/os.../trueimage.htm

Comment

ขั้นตอนมันก็ถูกต้องน่ะ คือเราต้องก๊อปข้อมูลในดีวีดีคงเครื่องก่อนแล้วค่อยไล ถ้าจะให้เหมือนต้นฉบับทุกอย่างก็ก๊อปเป็น ISO ซึ่งมีหลายโปรแกรม หรือจะใช้ CLONE DVD ก็ได้ ผมก็ไม่แนะนำให้ลงโปรแกรมใหม่อยู่แล้วเพราะกว่าจะลงครบทุกโปรแกรมก็ใช้เวลาหลายชั่วโมง บางทีเป้นวัน
          ถ้าไลแล้วทำอย่างอื่นก็ทำได้น่ะ แต่ต้องดูโปรแกรมด้วยถ้าไปเล่นเกมส์หนักคงไม่ไหว ระหว่างไลอาจจะดูหนังฟังเพลงเปิดเว็ป มันจะได้ไม่เสียเวลาคอย ส่วนเวลาไลนั่นคงต้องทำใจหน่อยถ้ามันอยู่ระหว่าง 30 นาที ผมก็ว่าโอเคน่ะ มีแผ่น x8 50 แผ่น/300 x4 50 แผ่น /270 ผมยังเอา x4 มาใช้เลย ทั้งที่ดีวีดีไลผม 20x แต่แผ่น 16x มันแพงกว่า 4x ถ้าไลหนังเก็บหรือเกมส์ไม่รีบมากก็ไลแค่ 4x - 8x ดีกว่า วันๆๆเราใช้เวลาอย่างอื่นมากกว่านี้มากมาย ความคิดผมน่ะ

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
            1.พื้นที่ HDD ใน Drive C: (ลงwindows) เหลือเท่าไหร่ครับ กรณีนี้ก็มีส่วน (ควรเหลือไม่น้อยกว่า 4 GB นะครับ เพราะมันจะใช้ทำ Buffer และ temp ไฟลืด้วย)

2.ไปเลือก Verify แผ่นรึปล่าครับ คือให้ตรวจสอบไฟล์ เช็กแผ่นก่อนไรท์ข้อมูล

ลองเช็ก 2 กรณีนี้ก่อนนะครับ
            พื้นที่ HDD ใน Drive C: (ลงwindows) เหลือ 7.09 Gคะ
            ไปเลือก Verify แผ่นรึปล่าครับ คือให้ตรวจสอบไฟล์ เช็กแผ่นก่อนไรท์ข้อมูล เลือกตรงไหนคะเพื่อนมันทำไม่เป็นอะคะหนูก็ทำไม่เป็นแฮะๆๆ

Comment

ต้องลองวินโดว์ใหม่หายแน่นอน นอกจากมีทางอื่น

Comment

ลองลง Clone DVD ดู เผื่อว่าแผ่นนั้นมีการป้องกันเอาไว้ใช้เนโรเจอแผ่นป้องกันเข้านานมากๆเผลอๆไรท์ไม่ผ่านอีก
                หรือไม่ลองลงเนโรเวอร์ชั่นใหม่ดูว่ายังนานอยู่ไหม ทดสอบไรท์อย่างอื่นดูพวกแผ่นหนังที่ไม่มีการป้องกันการก๊อบปี้ถ้ายังนานอีกเครื่องไรท์เริ่มมีปัญหาแล้วล่ะครับ เคยเจอแบบนี้เหมือนกันไรท์ไปแรกๆไรท์ได้เร็วดี หลังๆนาน สุดท้ายส่งเคลม

Comment

ข้อมูลที่ไรท์คือเกม wii อะคะชอบเล่นเกมเหมือนกัน ลงให้เพื่อนใช้ Clone DVD แล้วเหมือนเดิมคะไรท์ช้ามาก อะคะช่วยทีคะ

Comment

ลบโรแกรมไรท์แผ่น(nero)ออก ลงใหม่

ต่างเวอร์ชั่นกันก็ดีครับ

----------------------------------

ถ้ามีเครื่ิองไรท์ตัวเดียว เพื่อความชัวร์ แต่เร้วหน่อย ก็ให้ โปรแกรม ซิมูเลท ก่อนไรท์ครับ
                    (ติ๊กถูกที่บ๊อก ซิมูเลท ถ้าจำไม่ผิดมันจะอยู่ด้านบนของที่ให้ติ๊กไรท์ นั่นละ)

Comment

กรณีนี่น่าจะเป็น
                      เครื่องไรท์ dvd-rw เริ่มมีปัญหาครับ อ่านไม่ไหวแล้ว (คาดว่าเครื่องคงมีเครื่องไรท์เดี่ยวๆ)
                      ไม่รู้ไรท์มากมั้ย เพราะการใช้เครื่องไรท์เดียว ทั้งอ่านทั้งเขียน หัวอ่านจะมีอายุสั้นลงนะ
                      แนะนำหาซื้อ dvd-rom ธรรมดา มาเป็นตัวอ่านต่างหากดีกว่า (600 บาท)

กรณีเจอป้องกัน มันจะเสียตั้งแต่เบริ์นอิจเมจลงฮาร์ดดิสแล้วนะ(เพราะก็อปต้นฉบับไม่ผ่าน)

Benq DW2000 ยังมีประกันมั้ย เครมได้ก็เครมนะ
                      Last edited by deedee; 17 Dec 2007, 09:26:31.

Comment

Verify อันนี้ตัวดีเลย คลิ๊กออกซะ แบบว่าไร้เสร็จให้เด้งออกเลย ไม่ต้องมาตรวจสอบกันการไร้อีกรอบหรอก

Comment

ผมก็ว่าบางทีคงเป็นที่ Hardware นะ
                          ลองอัพ Fireware ดูจิ
                          แต่คิดว่าไดรฟ์คงจะเริ่มเสียแล้วแน่ๆเลยล่ะ

Comment

Originally posted by Nonfocus View Post
                            ผมก็ว่าบางทีคงเป็นที่ Hardware นะ
                            ลองอัพ Fireware ดูจิ
                            แต่คิดว่าไดรฟ์คงจะเริ่มเสียแล้วแน่ๆเลยล่ะ
                            คาดว่า จะเน่าค๊าบ

Comment

แก้ได้แล้วคะ ไม่ได้เป็นที่เครื่องไรท์แตอย่างใดคะเพราะเพื่อนบอกซื้อมายังไม่ครบปีแล้วไรท์เกมไม่ค่อยเยอะอิอิขอบคุณพี่ทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะคะ วิธีแก้ของเพื่อนหนุเขาบอกว่าดูจากกระทู้นี้นะคะ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=6499&st=40 บอกไว้เพื่อมีท่านอื่นเป็นอาการเดียวกันอิอิ

Comment

Working...
                              X