overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: Footbar นี่ควรลง Plug-in อะไรเสริมบ้างคับ

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

Default Footbar นี่ควรลง Plug-in อะไรเสริมบ้างคับ

ผมไปโหลดตัวโปรแกรมมาแล้วคับ
    แต่ยังใช้แบบตามีตามเกิดอยู่เลย อยากถามว่ามันมีวิธี config เทพๆไหมคับ
    แล้วควรลงอะไรเพิ่มบ้างคับ

ขอบคุณมากคับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ลง kernel streming ก่อน

แตกไฟล์แล้ว coppy ไปใส่ folder component
    http://www.foobar2000.com/components/foo_out_ks.zip

แล้วตรง output เปลี่ยนจาก DS เป็น KS

ถ้าการ์ดรองรับ 24bit ก็เลือก 24bit
    Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009 at 10:23:02.

src ด้วย เอาให้เต็ม spec soundcard

live /audigy 16bit 48Khz

audigy2 -x-fi 24bit 96Khz

http://www.mega-nerd.com/SRC/foo_dsp_src9.zip
    Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009 at 10:23:50.

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

ขอบคุณท่านเรือรบมากคับ

OverclockZone Member

ตอนนี้ผมลงไว้แค่นี้ครับคือผมลงตัวbeta อ่ะครับหน้าตาดีกว่านิดหน่อย
    ไม่ต้องลง colum ui อีกมันปรับมาให้แล้วบางส่วน
    foo_dsp_dolbyhp.dll อันนี้เป็น Dolby Headphone จากDolby Lab.
    foo_input_dts.dll
    foo_input_monkey.dll
    foo_out_asio.dll
    foo_albumlist.dll
    foo_uie_trackinfo.dll

Monkey's Audio decoding support -เอาไว้ใช้กับไฟล์.Ape
    ASIO support -(ดูเพิ่มที่ลิ๊งค์ข้างล่าง)ช่วยแก้ไขเรื่องkmixer(วินโด วิสต้าได้แก้ไขแล้วแต่ยังไม่สมบูรณ์นัก)
    CD burning support -เผื่ออยากไรท์แผ่น cd audio จา่กไฟล์.Ape/Flac
    หรือสกุลอื่นๆก็ได้

โหลดมาแตกไฟล์แล้วเอาไปเก็บที่
    ี C:\Program Files\foobar2000\components แค่นี้ครับ

ผมก็ใช้มานานแระใช้คู่กับ Jet audio โดยส่วนตัวแล้วเสียงไม่ต่างกันมากนักที่ใช้เพราะเคยชินมากกว่าเพราะใช้มานาน
    ผมว่ามันเหมาะกับพวกชอบโม หรือเสียงแบบ flat มากกว่า
    แต่ถ้าชอบปรับ dsp ผมว่าไปเล่นwinamp เถอะมีplug in เพียบ

ลองอ่านๆเพิ่มดูครับ
    http://www.pantown.com/board.php?id=...92&action=view
    Last edited by namek; 16 Dec 2007 at 20:45:29.

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

เท่าที่เคยลองเจ้า Foobar มา ยอมรับเลยว่าเสียงดีจริง
    แต่ยังไม่ชอบ UI มันเท่าไหร่
    Last edited by Pat_CSSU; 16 Dec 2007 at 23:16:05.

Pantip Plaza ราม,บางกะปิ,ลาดพร้าว,สุขา 3

Quote Originally Posted by Pat_CSSU View Post
    เท่าที่เคยลองเจ้า Foobar มา ยอมรับเลยว่าเสียงดีจริง
    แต่ยังไม่ชอบ UI มันเท่าไหร่
    ผมว่าก้ โอนะ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ผมติดใจเจ้านี่อยู่ครับ
    Last edited by Pat_CSSU; 17 Dec 2007 at 18:26:53.

OverclockZone Member redondo16's Avatar

Dither(slow) นี่มีผลยังไงหรือครับ

itune สวยดีนะครับ แตไม่รู้มี plugin เปล่าที่ทำให้เสียงดีขึ้น

อันนี้เวอร์ชันใหม่ล่าสุดครับ สวยเฉียบกว่าเก่า
    ผมไม่เน้นคุณภาพเสียงเท่าไร จะเน้น UI ที่ใช้งานได้สะดวกมากกว่า

ส่วน plugin อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ รู้แค่ว่ามันมาพร้อมกับ Quicktime
    ผมใช้แต่ Sound Enhancer เสียงก็แลดูมีมิติขึ้นเยอะแล้วครับ
    Last edited by Pat_CSSU; 5 May 2009 at 15:48:59.

OverclockZone Member redondo16's Avatar

Quote Originally Posted by Pat_CSSU View Post
    อันนี้เวอร์ชันใหม่ล่าสุดครับ สวยเฉียบกว่าเก่า
    ผมไม่เน้นคุณภาพเสียงเท่าไร จะเน้น UI ที่ใช้งานได้สะดวกมากกว่า

ส่วน plugin อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ รู้แค่ว่ามันมาพร้อมกับ Quicktime
    ผมใช้แต่ Sound Enhancer เสียงก็แลดูมีมิติขึ้นเยอะแล้วครับ
    ผมว่ามันกินสเปกไปนิด แบบว่าเครื่องเก่าค้างยุค หุๆ

ที่ใช้อยู่มี Noise Sharpening (จากfoo_dsp_delta.dll) มันจะทำให้เสียงย่านสูงเด่นขึ้น(จากความรู้สึก)
    รูป รูป

resampler มีผลจริงๆ เห็นชัดเจน กับไฟล์ที่ samplerate ต่ำๆ ประมาณ 16000Hz 32000Hz

re เป็น 44.1 / 48 ก็ยังเห็นผล ชัดเจน ฟ้ากับเหวเลย

แต่ 44.1 > 96 , 192 นี่ บางคนบอกว่า เห็นผล บางคนบอกว่า ไม่รุ้สึก หูแยกแยะไม่ได้

แถมไฟล์ไปลองด้วย

***ไฟล์ lossless wave flac ape cdda คงไม่มีความจำเป็นที่ต้องไป เสริมเติมแต่งมัน มาเดิมๆ ก็ดีกว่า lossy หลายเท่าแล้ว

*** ส่วน lossy mp3 wma ก็ต้องมีอะไรมา enchance บ้าง ตามสมควร
    Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009 at 10:24:35.

ขอถามนิ๊ดนึงครับ
    คือผมใช้ปรับเป้น mode KS แบบที่รุ่นพี่บอกแล้วอ่ะครับ
    แต่เหมือนมันไปปิด channel อื่นๆของคอมหมดเลย
    คือจะฟังได้แค่เพลงที่เปิดจาก foobar
    เวลา click อะไรใน window หรือเปิด k-lite ซ้อนเสียงมันจะไม่ออกอ่ะครับ
    มีวิธีแก้อย่างไรเหรอครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับผม

OverclockZone Member Zephyross's Avatar
    เชียงใหม่ - ปาย

ผมลงแล้วครับ แต่มัน ใช้ CPU เกือบ 100% เลยอ่ะ
    ทำยังงัยดีครับ

OverclockZone Member Gep's Avatar

Quote Originally Posted by Zephyross View Post
    ผมลงแล้วครับ แต่มัน ใช้ CPU เกือบ 100% เลยอ่ะ
    ทำยังงัยดีครับ
    อัพเครื่องครับ หุหุ มันเป็น การเข้ารหัสถอดรหัส cpu โดยตรง

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

เหอ ๆ ไม่ตรงอย่างเดียวนะครับ เต็ม ๆ เลย ไม่เหลือให้โปรแกรมอื่นเลย T-T

OverclockZone Member Zephyross's Avatar
    เชียงใหม่ - ปาย

Quote Originally Posted by Gep View Post
    อัพเครื่องครับ หุหุ มันเป็น การเข้ารหัสถอดรหัส cpu โดยตรง
    ง่า .. ยังดีกว่าครับ เอาตังไปแอ่วปีใหม่ก่อน อิอิ

Bookmarks

Bookmarks