Announcement

Collapse
No announcement yet.

Footbar นี่ควรลง Plug-in อะไรเสริมบ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Footbar นี่ควรลง Plug-in อะไรเสริมบ้างคับ

ผมไปโหลดตัวโปรแกรมมาแล้วคับ
    แต่ยังใช้แบบตามีตามเกิดอยู่เลย อยากถามว่ามันมีวิธี config เทพๆไหมคับ
    แล้วควรลงอะไรเพิ่มบ้างคับ

ขอบคุณมากคับ

ลง kernel streming ก่อน

แตกไฟล์แล้ว coppy ไปใส่ folder component
    http://www.foobar2000.com/components/foo_out_ks.zip

แล้วตรง output เปลี่ยนจาก DS เป็น KS

ถ้าการ์ดรองรับ 24bit ก็เลือก 24bit
    Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:23:02.

Comment

src ด้วย เอาให้เต็ม spec soundcard

live /audigy 16bit 48Khz

audigy2 -x-fi 24bit 96Khz

http://www.mega-nerd.com/SRC/foo_dsp_src9.zip
      Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:23:50.

Comment

ขอบคุณท่านเรือรบมากคับ

Comment

ตอนนี้ผมลงไว้แค่นี้ครับคือผมลงตัวbeta อ่ะครับหน้าตาดีกว่านิดหน่อย
          ไม่ต้องลง colum ui อีกมันปรับมาให้แล้วบางส่วน
          foo_dsp_dolbyhp.dll อันนี้เป็น Dolby Headphone จากDolby Lab.
          foo_input_dts.dll
          foo_input_monkey.dll
          foo_out_asio.dll
          foo_albumlist.dll
          foo_uie_trackinfo.dll

Monkey's Audio decoding support -เอาไว้ใช้กับไฟล์.Ape
          ASIO support -(ดูเพิ่มที่ลิ๊งค์ข้างล่าง)ช่วยแก้ไขเรื่องkmixer(วินโด วิสต้าได้แก้ไขแล้วแต่ยังไม่สมบูรณ์นัก)
          CD burning support -เผื่ออยากไรท์แผ่น cd audio จา่กไฟล์.Ape/Flac
          หรือสกุลอื่นๆก็ได้

โหลดมาแตกไฟล์แล้วเอาไปเก็บที่
          ี C:\Program Files\foobar2000\components แค่นี้ครับ

ผมก็ใช้มานานแระใช้คู่กับ Jet audio โดยส่วนตัวแล้วเสียงไม่ต่างกันมากนักที่ใช้เพราะเคยชินมากกว่าเพราะใช้มานาน
          ผมว่ามันเหมาะกับพวกชอบโม หรือเสียงแบบ flat มากกว่า
          แต่ถ้าชอบปรับ dsp ผมว่าไปเล่นwinamp เถอะมีplug in เพียบ

ลองอ่านๆเพิ่มดูครับ
          http://www.pantown.com/board.php?id=...92&action=view
          Last edited by namek; 16 Dec 2007, 20:45:29.

Comment

เท่าที่เคยลองเจ้า Foobar มา ยอมรับเลยว่าเสียงดีจริง
            แต่ยังไม่ชอบ UI มันเท่าไหร่
            Last edited by Pat_CSSU; 16 Dec 2007, 23:16:05.

Comment

Originally posted by Pat_CSSU View Post
              เท่าที่เคยลองเจ้า Foobar มา ยอมรับเลยว่าเสียงดีจริง
              แต่ยังไม่ชอบ UI มันเท่าไหร่
              ผมว่าก้ โอนะ

Comment

ผมติดใจเจ้านี่อยู่ครับ
                Last edited by Pat_CSSU; 17 Dec 2007, 18:26:53.

Comment

Dither(slow) นี่มีผลยังไงหรือครับ

Comment

itune สวยดีนะครับ แตไม่รู้มี plugin เปล่าที่ทำให้เสียงดีขึ้น

Comment

อันนี้เวอร์ชันใหม่ล่าสุดครับ สวยเฉียบกว่าเก่า
                      ผมไม่เน้นคุณภาพเสียงเท่าไร จะเน้น UI ที่ใช้งานได้สะดวกมากกว่า

ส่วน plugin อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ รู้แค่ว่ามันมาพร้อมกับ Quicktime
                      ผมใช้แต่ Sound Enhancer เสียงก็แลดูมีมิติขึ้นเยอะแล้วครับ
                      Last edited by Pat_CSSU; 5 May 2009, 15:48:59.

Comment

Originally posted by Pat_CSSU View Post
                        อันนี้เวอร์ชันใหม่ล่าสุดครับ สวยเฉียบกว่าเก่า
                        ผมไม่เน้นคุณภาพเสียงเท่าไร จะเน้น UI ที่ใช้งานได้สะดวกมากกว่า

ส่วน plugin อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ รู้แค่ว่ามันมาพร้อมกับ Quicktime
                        ผมใช้แต่ Sound Enhancer เสียงก็แลดูมีมิติขึ้นเยอะแล้วครับ
                        ผมว่ามันกินสเปกไปนิด แบบว่าเครื่องเก่าค้างยุค หุๆ

ที่ใช้อยู่มี Noise Sharpening (จากfoo_dsp_delta.dll) มันจะทำให้เสียงย่านสูงเด่นขึ้น(จากความรู้สึก)
                        Attached Files

Comment

resampler มีผลจริงๆ เห็นชัดเจน กับไฟล์ที่ samplerate ต่ำๆ ประมาณ 16000Hz 32000Hz

re เป็น 44.1 / 48 ก็ยังเห็นผล ชัดเจน ฟ้ากับเหวเลย

แต่ 44.1 > 96 , 192 นี่ บางคนบอกว่า เห็นผล บางคนบอกว่า ไม่รุ้สึก หูแยกแยะไม่ได้

แถมไฟล์ไปลองด้วย

***ไฟล์ lossless wave flac ape cdda คงไม่มีความจำเป็นที่ต้องไป เสริมเติมแต่งมัน มาเดิมๆ ก็ดีกว่า lossy หลายเท่าแล้ว

*** ส่วน lossy mp3 wma ก็ต้องมีอะไรมา enchance บ้าง ตามสมควร
                          Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:24:35.

Comment

ขอถามนิ๊ดนึงครับ
                            คือผมใช้ปรับเป้น mode KS แบบที่รุ่นพี่บอกแล้วอ่ะครับ
                            แต่เหมือนมันไปปิด channel อื่นๆของคอมหมดเลย
                            คือจะฟังได้แค่เพลงที่เปิดจาก foobar
                            เวลา click อะไรใน window หรือเปิด k-lite ซ้อนเสียงมันจะไม่ออกอ่ะครับ
                            มีวิธีแก้อย่างไรเหรอครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับผม

Comment

Working...
                              X