overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: การ flash bios ทำอย่างไรครับ

OverclockZone Member pOckyyyy's Avatar

Default การ flash bios ทำอย่างไรครับ

คือเครื่องผม ใส่ cpu e2140 ลงไปกับบอร์ด asus p5b แล้วมันฟ้องว่า

intel cpu ucode error เหนบอกว่าต้อง flash ไบออสใหม่

คือผมไม่รู้จะไปหาโหลดไบออสได้จากไหน ยังไงรบกวน ท่านที่รู้หน่อยนะคับผม

แล้ววิธีการ flash ทำยังงัยครับ

OverclockZone Member

วิธี flash ดูในคู่มือเมนบอร์ดน่าจะมีน่ะครับหรือดูในแผ่นไดร์เวอร์ที่ให้มาก็ได้น่าจะมีโปรแกรม asusupdate มาให้ ทำบนวินโดว์น่าจะได้สะดวกดี ส่วนไบออสไปโหลดจากเว็บ asus ให้ตรงกับรุ่นเมนบอร์ด p5b

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

ปัญหาที่เกิด ต้องแก้ด้วยการ flash bios น่ะถูกต้องแล้วครับ
    asusupdate ก็มีอยู่ในแผ่น cd ที่มากับ mainboard อยู่แล้ว
    ท่านต้องไปที่เวปไซต์ของ asus นะครับ ระบุรุ่นของเมนบอร์ดที่ท่านใช้แล้วลองดูรายละเอียด...มีแน่นอน
    อ้อ เวลา flash bios ระวังไฟดับด้วยนะครับ ถ้าท่านมี ups อยู่แล้วก็ไม่เป็นไร

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้โปรแกรม ASUS UPDATE นะครับ
    โปรแกรมนี้จะติดมากับแผ่นไดร์เวอร์เมนบอร์ดนั้น ละ
    โหลดไฟล์ BIOS มาก่อนที่ เวปของเมนบอร์ดเรา
    แล้วก็เปิดโปรแกรม ASUS UPDATE ที่เราลงไปนั้น ละครับ
    ทำการแฟลชได้เลยในตัววินโดวส์ไม่เกิน 10 นาทีเสร็จ (ระวังไฟดับด้วย ละ)

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ค่ายนี้ง่ายครับ Flashไปกลับได้ ไม่ดีก็ถอย ไม่ใช่รุ่นของมันยังไปได้เลยครับ
    เข้าไปรับUpdate ตามรุ่นที่Asusเลย

ถ้าโหลดไม่ได้ก็ดูที่มันเป็นภาษาเดียวกันเเล้วถอยจากประเทศอื่นบ้างก็ได้ครับ ของผมเข้าไปTW เเล้วป่วย USก็เอื่อยๆ
    เลยไปถอยJpครับ

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    ค่ายนี้ง่ายครับ Flashไปกลับได้ ไม่ดีก็ถอย ไม่ใช่รุ่นของมันยังไปได้เลยครับ
    เข้าไปรับUpdate ตามรุ่นที่Asusเลย

ถ้าโหลดไม่ได้ก็ดูที่มันเป็นภาษาเดียวกันเเล้วถอยจากประเทศอื่นบ้างก็ได้ครับ ของผมเข้าไปTW เเล้วป่วย USก็เอื่อยๆ
    เลยไปถอยJpครับ

อืมม์....ผมว่ามันน่าจะเหมือนกันนะครับ...แต่ กรณีของท่านผมเคยเจอกับ m/b ABIT NF7S V.2.0 bios ของ อเมริกา กับ ไต้หวัน จะใช้ version ต่างกัน แต่เขาก็มีการระบุนะครับว่า ให้ดูด้วยว่า m/b ของท่าน ท่านได้แต่ใดมา

อีกอย่างนะครับ ถ้าเป็นไปได้ ควร flash bios ผ่าน usb จะดีกว่า โดยเฉพาะของ asus น่าจะมีฟังก์ชัน EZ อะไรเนี่ยแหละครับ ท่านลองดูก็ได้ พอ start comp ขึ้นมา ให้กด f8 มันจะเข้าเมนู flash bios ให้เลย...อันนี้ผมอิงกับ asus p5k-e/wifi ที่ใช้อยู่นะครับ แต่ผมว่าของท่านก็น่าจะมี
    ก่อนทำอ่านรายละเอียด การทำให้ดีนะครับ ในคู่มือ หรือที่ เวปไซต์ เขาก็มีการอธิบายค่อนข้างละเอียดดี ลองดูนะครับ
    อ้อ ผมเคยเจอบางฟอรัมเขาบอกว่า การ flash bios เวอชันต่ำกว่าโดยวิธี asus update น่ะทำไม่ได้นะครับ....อันนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะยังไม่เคยทำ
    ข้อควรทราบ การ flash bios นั้น ทำได้ไม่เกิน 100 ครั้งตลอดอายุการใช้งานนะครับ ซึ่งคิดว่าคงไม่มีใครทำมากมายขนาดนั้น แต่พอดีไปอ่านเจอเลยเล่าให้ฟัง

Bookmarks

Bookmarks