overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: Sound Onboard ณ ปัจจุบัน กับ การ์ดเสียง Audigy ดีกว่ากันยังไง?

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

Exclamation Sound Onboard ณ ปัจจุบัน กับ การ์ดเสียง Audigy ดีกว่ากันยังไง?

Sound Onboard ณ ปัจจุบัน กับ การ์ดเสียง Audigy ดีกว่ากันยังไง? ครับ

ผมคิดจะซื้อการ์ดเสียงของ Creative ซักตัว
    แนะนำตัวไหนดีครับ.... การใช้ลำโพงมีผลไหมครับ?
    ช่วยวิเคราะห์ทีละตัวได้ไหมครับ

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

Audigy (เกือบทุกรุ่น ตั้งเเต่รุ่น 1ขึ้นไป Value ไม่นับนะครับ ได้ยินมาว่าเสียงห่วย) เสียงดีกว่า Onboard เกือบทุกตัว (หรือทุกตัวไปเลยก็ได้) ครับ

เเต่ปัจจุบันเสียงของ Sound Onboard ก็เป็นรอง การ์ดเสียงไม่มากเท่าไหร่เเล้วนะครับ เผลอๆเสียงอาจดีกว่าการ์ดเสียงของบางรุ่นซะอีกครับ

อีกอย่างนึงที่จะสังเกตได้ชัดเรื่องเสียงก็ คือ ลำโพง ครับ คือถ้าได้การ์ดเสียงเทพ พวก X-fi เเต่ใช้ลำโพงคู่ละ 200-300 เสียงมันก็ยังเน่าอยูวันยังค่ำอ่ะครับ

OverclockZone Member amed's Avatar

แต่เท่าที่เห็น MB ตัวเป็นหมื่นยังต้องใช้ soundcard แยกเลย แต่ก็แล้วแต่ความพอใจเรื่องเสียงวัดกันยากจริงๆ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

แล้วแต่ความพอใจครับ

แต่อย่าบอกว่า Onboard ดีกว่านะครับ เดี๋ยวยาวครับ หุหุหุ

ผมคนนึงอ่ะครับที่ใช้ Onboard ขี้เกียจเสียตังซื้อการ์ด

อาศัยเครื่องเสียงดีๆ หน่อยก็สะใจแล้วครับ (ผมชอบเล่นเครื่องเสียงมากกว่าเล่นการ์ด) อิอิอิ

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

ลองๆหา มือ2 มาลองฟังๆดูครับถ้าอยากรู้ความต่าง แค่ SB Live 5.1 ผมว่าเสียงมันก็ต่างจากพวก Onboard HD Audio แล้วอะ พวกออนบอร์ดภาคขยายมันจะต่ำ เบสก็ไม่เร้าใจอะ ความรู้สึกผมนะ

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

เรื่องการ์ดเสียงต้อง อ่านกระทู้ท่าน BattleCruser(ไม่รู้พิมชื่อถูกป่าวนะ- -) จะรู้อะไรแยะเลย

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ใช้ onboard ลง driver ให้ถูกต้องนะครับ

แล้วก็อย่าสะเออะ เอา driver c-media ไปลงกับ realtek ac-97 เชียวนะ

เชียงใหม่ ภูธรบ้านนอก แต่ซื้อจริง

แล้วถ้า onboard มีช่อง digital out ล่ะครับ ต่อออกไปใช้เครื่องเสียงถอดรหัสแทน กับพวก sound การ์ดแยกเสียงจะต่างกันไหมครับ

OverclockZone Member miw_st's Avatar

ออนบอร์ดข้อเสีย บอร์ด asus รุ่นใหม่ปรับเสียงไมค์ input ไม่ได้อะคับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ผมชอบใช้แบบแยกมากกว่านะตอนเล่นเกมนี่เห็นชัด
    ยิ่งเกมใหม่ๆเล่น onboard เสียงกระตุกเฉยเลยพอใส่การ์ดแยกเออแฮะ smooth ขึ้น
    ส่วนผมหูไม่เทพลำโพงก๊องแก๊งตัวละ 600-700 เลยใช้ creative value พอแล้ว

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ซาวด์ ออน ผมว่าก็ใช้ได้นะ ในบอร์ดตัวใหม่ๆ

Suphanburi,Thailand

Exclamation

Quote Originally Posted by jshow View Post
    ซาวด์ ออน ผมว่าก็ใช้ได้นะ ในบอร์ดตัวใหม่ๆ
    ใช้ไปซื้อโอเลี้ยงให้หน่อยสิครับ *0* อ๊ะ ล้อเล่น...

ผมก็ยังคิดว่าอยากซื้อ แต่คงไว้ก่อนอะครับ
    เมื่อก่อนใช้ Live! Value มันก็มีลูกเล่นเยอะดีครับ Sound Font ต่างๆ ปรับ Treble/Bass ได้ซึ่งออนบอร์ดส่วนมากปรับไม่ได้ (ปรับได้แต่ EQ แถมต้องใช้โปรแกรมปรับอีก) แค่ลงไดรเวอร์มันก้ปรับได้แระ

แนะนำดีๆ ซักตัวสิครับเอาแบบ HD นะ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ราคาไม่เกินซัก 3000 กำลังแจ่มเลย หรือ 3000 นิดๆ ก็ได้

OverclockZone Member santigio's Avatar

ดันให้ครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ดันให้คับผม

X FI EXTREAM MUSIC ซื้อมาลองดูครับ ^_^

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

Audigy เสียงดีกว่า On board เยอะครับ
    ลุยยยยยยยยยยยยย...........

OverclockZone Member miw_st's Avatar

เสียงพอๆกันแต่ asus รุ่นใหม่ๆ
    ปรับเสียงไมค์ input ไม่ได้แล้ว

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ประสบการจิงก้อคือalc850กับซาวถูกๆsb0220malay

ฟังแล้วคนละเรื่อง ออนบอดเสียงแห้งเหมือนหมาอดน้ำ sb0220เสียงชุ่มชื้นเหมือนอยู่ในป่าอะเมซอน

OverclockZone Member Macro's Avatar

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ประสบการจิงก้อคือalc850กับซาวถูกๆsb0220malay

ฟังแล้วคนละเรื่อง ออนบอดเสียงแห้งเหมือนหมาอดน้ำ sb0220เสียงชุ่มชื้นเหมือนอยู่ในป่าอะเมซอน
    เห็นภาพเลย

Quote Originally Posted by sicklab View Post

ไม่ได้ซื้อเพราะโดนยุใช่ปะ 5555

ออนบอดที่ฟัดกับ 0220 ได้ก้ต้องพวก ALC888 ขึ้นไปละก๊า พอจะเทียบได้

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks