overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: มันเกิดอะไรขึ้นครับ ทั้ง ๆ ที่ผมไม่ได้ต่อ Raid ของ HDD แต่มันขึ้นแบบนี้

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Default มันเกิดอะไรขึ้นครับ ทั้ง ๆ ที่ผมไม่ได้ต่อ Raid ของ HDD แต่มันขึ้นแบบนี้

ผมซื้อบอด Asus P5KR มาสด ๆ เลยครับทุกครั้งที่บูตมันเป็นแบบนี้ และมีการแปลก ๆ บูลสกรีนแล้ว Error Code ขึ้น ซ้ำแล้วซำอีก แก้ไม่หาย แก้แล้วแก้อีก แก้จนสุดปัญญาแล้วครับ... ใครเกิดปัญหานี้แก้ปัญหาได้ไหมครับ แนะนำหน่อยครับเซ็งมาก ๆเลยครับ ขึ้นบูลสกรีนตั้งแต่ซื้อมาวันแรก เชคแรม ไม่มีปัญหา การ์จอไม่มีปัญหา ลงวินโดร์ใหม่ ลง Driver อะไรได้เลย เซ็งเป็ดครับ แก้แล้วแก้อีก
    รูป รูป

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ปิดฟังก์ชั่นของ Raid แล้วหรือยังครับ หรือลองแฟลตไบออสใหม่ดูหรือยัง

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

ของผม p5k-e

ตอนบูตมีหน้าจอแบบนี้น่ะครับ

ผมเดาว่า ชิป Jmicron มัน กำลังมองหาฮาดิส อยู่

หน้าจอนี้ไม่น่าจะเกียวกะ บลูสกีน ครับ

ลองเอาโค้ทบลูสกีนไปเทียบว่ามันฟ้องว่าอะไร ดูครับ

เอาใจช่วยๆ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

ลง Driver ไม่ได้เลยสักตัวครับ... มันบอก rundll32.exe error ทำไรไม่ได้เลย
    รูป รูป

OverclockZone Member

อันนี้ผมสงสัยสองอย่างครับ
    แรม กับฮาร์ดดิสค์
    อาจจ่ายไฟให้แรมไม่พอ ผม P5KR ตอนปรับแรมเป็น 4-4-4-12 ไม่ได้เพิ่มไฟใช้ 1.8 V จอฟ้าเหมือนกัน ผมต้องปรับเป็น 2.0 V
    อีกอย่างที่อาจเป็นได้คือฮาร์ดดิสค์ "กำลัง" จะเสียครับ

ของทุกอย่างมือ 1 ซื้อมาไม่ถึงสับดาห์ครับครับ อันนี้ก็งง ๆ เหมือนกันครับคงต้องเชคอีกทีอย่างระเอียดอ่ะครับ ผมแก้มาทั้งคืนแล้วยังไม่หายเลย ตอนนี้ลงไดร์เวอร์แล้วก็ error ไปหมด

ซื้อไม่ถึงหนึ่งอาทิตย์ก็เอาไปเครมดีกว่าครับ เค้าน่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้

ลองปรับไฟเป็น 2.0 แล้วครับ ยังไม่งอแง....แล้วลง วินโดรฺใหม่กำลังดูว่ามันจะออกอาการอีกไหม ถ้าไม่ไหวจริง ๆคงต้องส่งเครมครับ

หลังจากที่ปรับไฟเป็น 2.0 แล้ว ลองเปิดใช้มาลง os ใหม่อีกรอบ คราวนี้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ติดที่บูธของ ไบออสเรื่อง Raid มันเอาออกไม่ได้นี่แหละครับ งงกับมันจริง ๆ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

จอเทพ....

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ที่ขึ้นตอน Boot นั้นคือหา HDD แล้วแสดงออกมาเฉยๆ งับ ม่ายได้หมายความว่ามัน ทำ RAID อยู่งับ ^^"

คาดว่าเป็น ปกติของ chip ตัวนี้งับ ถึงไม่ได้เปิด Raid ก็ยังเข้าหน้าจอนี้อยู่ดีละงับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

เข้าไป Disable Function RAID ของ Jmicron ด้วยนะครับหากไม่ได้ใช้ จะ Boot เร็วขึ้นอีก ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ ปรับ RAM 4-4-4-12 ไฟ 1.8 สบาย ๆ แต่ผมไม่ oc ก็ลองเล่นเฉย ๆ แล้วก็ใช้ค่า AUTO ปกติ ผมปีดหมด IIEE1394 Jmicron เรียบเลยครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by dears View Post
    จอเทพ....
    ซะงั้น อิอิอิ

OverclockZone Member Destiny's Avatar
    AMD CPE#X Team Suranaree University of Technology

Quote Originally Posted by dears View Post
    จอเทพ....
    eieiei

เหมือนที่บ้านเลยอ่า

คือคุณเอาสาย SATA ของ DVD ไปต่อที่ล่างซ้าย คือ SATA ของ Jmicron มันจะขึ้นมาโชว์ให้รู้เท่านั้นครับว่าต่ออะไรอยู่
    ปกติ Default ไม่ได้เป็น RAID แน่ ๆ ครับ...

Quote Originally Posted by ocwiz View Post
    คือคุณเอาสาย SATA ของ DVD ไปต่อที่ล่างซ้าย คือ SATA ของ Jmicron มันจะขึ้นมาโชว์ให้รู้เท่านั้นครับว่าต่ออะไรอยู่
    ปกติ Default ไม่ได้เป็น RAID แน่ ๆ ครับ...
    ไม่นะครับก็ต่อช่อง Sata ของ HDD นีแหละ... สายธรรมดาเลยครับ ไม่เกี่ยวกันเลย อีกอย่าง DVD ผมเป็น IDE ธรรมดาครับ ซึ่งไม่เกี่ยวกันเลย

Bookmarks

Bookmarks