Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะลง Vista ควรลงตัวไหนดีคับ และเรื่องเกม support ต่างๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะลง Vista ควรลงตัวไหนดีคับ และเรื่องเกม support ต่างๆ

คืออยากทราบว่าถ้าลง Windows Vista ควรลงตัวไหนจะดีสุดคับ Ultimate ดีรึเปล่า
    แล้วก็มีเกม online อะไรบ้างคับที่ support แล้ว อย่างเช่น SF , Ragnarok นี้จะเล่นได้มั๊ยคับ
    (เพราะน้องเล่นอะ กลัวลง Vista ไป เกม SF , Rag เล่นไม่ได้ จบเลย) ยังไงขอคำแนะนำทีคับ

สองเกมที่กล่าวมา รันบนวิสต้าได้แล้วทั้งคู่ครับ ยกเว้นไปอัพเดตวิสต้า sp1 ก็จะเกิดปัญหารันเกมไม่ได้

แต่ถ้าเล่นเกมออนไลน์อย่างเดียวไม่สนเรื่อง DX10 ละก็ ใช้xp ไปเถิดครับ

Comment

ผมว่า Home Premium หรือ Ultimate ก็ได้ ไม่ต่างกัน

Comment

Originally posted by beautyless View Post
        ผมว่า Home Premium หรือ Ultimate ก็ได้ ไม่ต่างกัน
        หรอคับ พอดีกะว่าจะโหลดเอา ไม่ซื้อ เหอะๆๆ อยากจะลองใช้ Vista แบบเต็มๆดูซักครั้งนึง

Comment

Originally posted by K8 View Post
          สองเกมที่กล่าวมา รันบนวิสต้าได้แล้วทั้งคู่ครับ ยกเว้นไปอัพเดตวิสต้า sp1 ก็จะเกิดปัญหารันเกมไม่ได้

แต่ถ้าเล่นเกมออนไลน์อย่างเดียวไม่สนเรื่อง DX10 ละก็ ใช้xp ไปเถิดครับ
          ก็ ... เล่นเกมพวก Offline ด้วยหน่ะคับ พวกโปรแกรมต่างๆนี้ผมก็หวั่นๆอยู่ กลัวบางโปรแกรมไม่รองรับ ลงไม่ได้อีก -*- แล้วข้อดีของ Vista นี้มีดียังไงม่างคับ ช่วยลองเกริ่นมาที นอกจากสวย เหอะๆ

Comment

Ultimate ดีสุดแล้ว ใช้ 32bit ก็ดี แต่ถ้า 64bit บางโปรแกรมก็ไม่ยังสนับสนุน

ถ้าไม่ใช้ Windows Vista ก็ลองลง Windows Xp SP3-RC1 ก็ได้ เห็นว่าโหลดข้อมูลเร็วกว่า Windows Vista เสียอีก

Comment

Originally posted by polo View Post
              Ultimate ดีสุดแล้ว ใช้ 32bit ก็ดี แต่ถ้า 64bit บางโปรแกรมก็ไม่ยังสนับสนุน

ถ้าไม่ใช้ Windows Vista ก็ลองลง Windows Xp SP3-RC1 ก็ได้ เห็นว่าโหลดข้อมูลเร็วกว่า Windows Vista เสียอีก
              มันมีปล่อยให้โหลดแล้วหรอคับ ไม่ใช่ตัว Beta หรอกหรอ ?

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                ก็ ... เล่นเกมพวก Offline ด้วยหน่ะคับ พวกโปรแกรมต่างๆนี้ผมก็หวั่นๆอยู่ กลัวบางโปรแกรมไม่รองรับ ลงไม่ได้อีก -*- แล้วข้อดีของ Vista นี้มีดียังไงม่างคับ ช่วยลองเกริ่นมาที นอกจากสวย เหอะๆ
                โปรแกรมส่วนใหญ่รองรับวิสต้าเกือบทั้งหมดแล้วครับ ยกเว้นพวกโปรแกรมเฉพาะทางอย่างพวก
                โปรแกรมเขียนแบบ AutoCAD, UG,Solid Work อะไรพวกนี้จำเป็นต้องติดตั้งเวอร์ชั่นล่าสุด
                เท่านั้นครับ สร้างความปวดหัวนิดหน่อยเพราะต้องไปวิ่งวุ่นหาซื้อมาลง(หาคนปล่อยในบิทยาก)

ถ้าเล่นออฟไลน์ด้วย ก็ลองลงแบบ MultiOSไปก่อนก็ได้ครับ จะได้ใช้งานสลับกับ xp ได้
                ในกรณีที่ไม่ชอบใจ ถ้าจะติดตั้งก็แนะนำว่าลงตัวท๊อปอย่าง ultimate ไปเลยดีกว่าครับ

ข้อดีของวิสต้า มันก็เยอะนะครับ ด้านการจัดการซีพียูมัลติคอร์ก็ถือว่าทำได้เยี่ยมเลยครับ
                แต่ปัญหาจุกจิกยังมีอยู่ ถ่ายโอนไฟล์ได้ช้ากว่าxpมากๆ และกินทรัพยากรเครื่องมากกว่า
                แต่ถ้าเครื่องคุณแรงพอ มันก็ใช้งานได้ดีพอๆกับxpหรืออาจจะดีกว่าในบางด้านด้วยครับ

เพิ่มเติมที่นี่ครับ www.monavista.com

Comment

จะบอกว่าตอนนี้เกมส์หรือโปรแกรม ซัพพอต vista 99เปอเซ็นแล้วก็ได้อยู่นะครับ
                  ข้อดีคือ ปัญหาไวรัสจุกจิกๆที่เคยมีบน xp จะหมดไป การใช้โปรแกรมหรือเปิดนู้นเปิดนี่ ลื่นไหลกว่าเดิมเยอะเลย มีหลายสิ่งที่อำนวยความสะดวก ขึ้นมาเยอะครับ ข้อเสียคือต้องเรียนรู้มันสักหน่อยนะครับ ถ้าใช้ก็แนะนำ Home Premium หรือ Ultimate สองตัวนี้โอเคทุกฟังชั่นครับ

Comment

Originally posted by K8 View Post
                    โปรแกรมส่วนใหญ่รองรับวิสต้าเกือบทั้งหมดแล้วครับ ยกเว้นพวกโปรแกรมเฉพาะทางอย่างพวก
                    โปรแกรมเขียนแบบ AutoCAD, UG,Solid Work อะไรพวกนี้จำเป็นต้องติดตั้งเวอร์ชั่นล่าสุด
                    เท่านั้นครับ สร้างความปวดหัวนิดหน่อยเพราะต้องไปวิ่งวุ่นหาซื้อมาลง(หาคนปล่อยในบิทยาก)

ถ้าเล่นออฟไลน์ด้วย ก็ลองลงแบบ MultiOSไปก่อนก็ได้ครับ จะได้ใช้งานสลับกับ xp ได้
                    ในกรณีที่ไม่ชอบใจ ถ้าจะติดตั้งก็แนะนำว่าลงตัวท๊อปอย่าง ultimate ไปเลยดีกว่าครับ

ข้อดีของวิสต้า มันก็เยอะนะครับ ด้านการจัดการซีพียูมัลติคอร์ก็ถือว่าทำได้เยี่ยมเลยครับ
                    แต่ปัญหาจุกจิกยังมีอยู่ ถ่ายโอนไฟล์ได้ช้ากว่าxpมากๆ และกินทรัพยากรเครื่องมากกว่า
                    แต่ถ้าเครื่องคุณแรงพอ มันก็ใช้งานได้ดีพอๆกับxpหรืออาจจะดีกว่าในบางด้านด้วยครับ

เพิ่มเติมที่นี่ครับ www.monavista.com
                    โอ๊ะ โอ๊ะ..ผมเห็นด้วยเลย ผมใช้โปรแกรมเขียนแบบ AutoCAD, UG,Solid Work จำเป็นต้องติดตั้งเวอร์ชั่นล่าสุด ต้องปรับตัวเองตามด้วย โปรแกรมไม่เหมือนเก่า เพราะฉะนั้นใช้ xp ไปจนกว่าจะทนไม่ได้

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                      มันใช้งานได้สะดวกกว่า
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=124971
                      Last edited by beautyless; 17 Dec 2007, 02:08:30.

Comment

ขอบคุณมากๆทุกคำตอบเลยนะคับ

Originally posted by beautyless View Post
                        มันใช้งานได้สะดวกกว่า
                        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=124971
                        ดูๆไปมันก็คล้ายๆ XP Dark V.6 เลยอ่ะคับ หน้าตาต่างๆ
                        ใจนึงก็อยากลองเปลี่ยนไปใช้ดู อีกใจก็อยากจะให้มันพัฒนาให้ดีแล้ว จึงจะเปลี่ยนไปใช้อ่ะคับ ช่วงนี้รู้สึกคนก็เริ่มจะใช้งานกันเยอะขึ้นด้วย แล้วก็อยากจะลองต่างๆเกี่ยวกะ Vista หน่ะคับ
                        แต่ XP ก็ใช้งานต่างๆได้คล่องแล้ว เอาเป็นว่าผมโหลด Vista Ultimate มาเก็บไว้ก่อนดีก่า
                        เผื่อวันนึงต้อง Format XP ก็จะได้ลองลง Visat ม่าง ^^"

Comment

ขอบคุณมากๆทุกคำตอบเลยนะคับ

ดูๆไปมันก็คล้ายๆ XP Dark V.6 เลยอ่ะคับ หน้าตาต่างๆ
                          ใจนึงก็อยากลองเปลี่ยนไปใช้ดู อีกใจก็อยากจะให้มันพัฒนาให้ดีแล้ว จึงจะเปลี่ยนไปใช้อ่ะคับ ช่วงนี้รู้สึกคนก็เริ่มจะใช้งานกันเยอะขึ้นด้วย แล้วก็อยากจะลองต่างๆเกี่ยวกะ Vista หน่ะคับ
                          แต่ XP ก็ใช้งานต่างๆได้คล่องแล้ว เอาเป็นว่าผมโหลด Vista Ultimate มาเก็บไว้ก่อนดีก่า
                          เผื่อวันนึงต้อง Format XP ก็จะได้ลองลง Visat ม่าง ^^"

ก็ไอ้เจ้าพวก Dark Edition อะไรทั้งหลายมันจงใจและพยายามทำให้เหมือน Vista น่ะครับ
                          แต่เนื้อแท้มันก็ยังเป็นแค่xp

อันนี้เป็นส่วนที่ผมติดใจครับ Game Explorer

สามารถเอาเรตติ้งของเครื่องไปเทียบกับเรตติ้งที่เกมต้องการได้เลยครับ

Comment

Working...
                          X