Announcement

Collapse
No announcement yet.

USB ที่ต่อออกด้านหน้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• USB ที่ต่อออกด้านหน้า

บอร์ด M2N-E USB ที่ต่อออกด้านหน้า เสียบอุปกรณ์ไป ไฟมันติดแปบเดียวแล้วก็ดับไปอะครับ แล้วก็ใช้ไม่ได้
    แต่ตอนใช้ P35 DQ6 ใช้ได้ปกติดี
    อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรอะครับ ไฟมันจ่ายไม่พอเหรอ ใช้ PSU Thermaltake Toughpower 750w อะครับ

ใช่ครับ

เพราะการต่อสายไฟออกมาทำให้กำลังไฟลดลง หรือตัวบอร์ดเองจ่ายไฟได้น้อย

ลองต่อกับพอร์ทด้านหลังดูครับ ถ้าทำงานก้อย่างที่ว่า

ถ้าไม่ทำงานก็บอร์ดจ่ายไฟได้น้อย...... แต่โดยปกติแล้วบอร์ดจะจ่ายไฟได้ไม่ต่างกันมากนัก

หากเป็ฯฮาร์ดดีสเอ็กเทอน้อล ก้ลองใช้สายไฟเลี้ยงต่อแยกต่างหากอีกเส้นครับ

Comment

ไม่เกี่ยวกับ power ครับอยู่ที่ mb ถ้า mb คุณภาพไม่ดีไฟที่จ่ายให้ usb ด้านหน้าจะไม่พอต้องเสียบด้านหลังเอาครับ

Comment

เท่าที่รู้นะครับ usb ไม่ว่าด้านหน้าหรือหลัง มันจะมาจาก Southbridge เหมือนกันนะคับ ถ้าผิดขอคำชี้แนะด้วยครับ

ลองไล่สายไฟที่ต่อ usb ออกทางด้านหน้าในเคสก่อนครับ อ่านต่อไม่แน่นหรือต่อผิดคับ

Comment

ผมหมายความตามที่คุณ darkmagic ว่านะครับ (ไฟจากบอร์ด)

ไม่ใช่ที่ซับพลาย ตอบไม่เคลียร์ โทษทีครับ

Comment

..ขอแจมถามในนี้เลยนะครับ ในบอร์ดมี ที่เสียบ USB1112 กับ USB78 เท่าที่ดูมันต่างกันที่ P11-P12 V. กับ P7-P8 V. เราจะต้องใช้ตัวไหนครับ ที่ต่อไป USB หน้าเครื่องครับ ช่องเสียบมันเหมือนกันเลย

Comment

เสียบได้ทั้งคู่ละคร้บ

Comment

แล้วโวล์ที่มันจ่ายไฟออกมา มันต่างกัน มันมีผลกับพวกทรัมไดร์ หรือ มือถือ ไหมครับ เห็นไฟที่จ่ายต่างกันเยอะ กลัวเสียบไปไฟไหม ฮิฮิ

Comment

อิอิ

Originally posted by Mr.TAXI View Post
                  แล้วโวล์ที่มันจ่ายไฟออกมา มันต่างกัน มันมีผลกับพวกทรัมไดร์ หรือ มือถือ ไหมครับ เห็นไฟที่จ่ายต่างกันเยอะ กลัวเสียบไปไฟไหม ฮิฮิ
                  ผลอะมีครับ เมื่อก่อน เคย เสียบ ผิด เอา จั้มเปอ USB ด้านหน้าเคสไป เสียบ ตรงช่อง IEEE ไรสักอย่าง เอามาต่อ กับ Thumb drive ผลออกมา Thumb drive เดี้ยงไป โดย ปริ ยาย

Comment

Originally posted by munkaola View Post
                    ใช่ครับ

เพราะการต่อสายไฟออกมาทำให้กำลังไฟลดลง หรือตัวบอร์ดเองจ่ายไฟได้น้อย

ลองต่อกับพอร์ทด้านหลังดูครับ ถ้าทำงานก้อย่างที่ว่า

ถ้าไม่ทำงานก็บอร์ดจ่ายไฟได้น้อย...... แต่โดยปกติแล้วบอร์ดจะจ่ายไฟได้ไม่ต่างกันมากนัก

หากเป็ฯฮาร์ดดีสเอ็กเทอน้อล ก้ลองใช้สายไฟเลี้ยงต่อแยกต่างหากอีกเส้นครับ
                    ผมเคยเจอเครื่องนึงงับ PSU จ่ายไฟไม่พองับ เอา box-HDD เสียบแล้วมันขึ้นไฟเตือนงับว่าไฟไม่พอ แต่กรณีผมมันขึ้นทั้งช่อง ด้านหน้า + ด้านหลัง งับ กับ PSU เป็นแบบห่วยๆ ติด case มางับ (ของ จขกท นี้ยังไงก็น่าจะพอละงับ - -) เปลี่ยน PSU แล้วหายงับไม่ช่ายว่าเป็นเพราะ บอด มันทำมาจ่ายมะพองับ

Comment

ถ้าบอร์ดจ่ายไม่พอ ให้ไปหาซื้อ USB Hub แบบที่มี Adapter มาต่อใช้ครับ อาการนี้จะหาย

Comment

Working...
                      X