Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ใส่ RAM แบบ dual channel ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ใส่ RAM แบบ dual channel ไม่ได้

ผมใช้
    E6750
    DFI NF650i
    G-Skill 1 GB x 2 (ซื้อมาแบบเป็น pack คู่)
    HD2600 DDR4
    SATA2 x 3
    DVDRW
    CDRW
    Audigy 4
    Wireless PCI
    TV Tunner
    Silverstone 350 W

Overclock CPU นิดหน่อย ดันไป 3200 stable ดี

แต่ใช้ๆ ไปแล้วเครื่องมันค้างเอง ก็เลยหาสาเหตุ
    ลองไม่ overclock ดู ไม่หาย
    ลองถอด CDROM Wireless TV tunner ออก ก็ไม่หาย
    ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ PSU ไม่พอหรือเปล่า ก็เลยไปถอย Enermax 460 W มา

ปรากฎว่าคราวนี้แรงกว่าเดิมอีก เปิดเครื่องไม่ติดเลย มันมีเสียง beep ยาวววว แล้วก็เงียบไปซักพักก็มี beep ยาวววว อีก

หาสาเหตุทุกอย่างแล้วไม่เจออะไรเลย reset jumper bios ลองกลับมาใช้ PSU ตัวเดิมก็ไม่หาย

ไป search หา beep code มามันบอกว่าเป็นที่ DRAM (อะไรหว่า DRAM) ก็ลองถอนใส่ RAM ทีละอันดู ปรากฎว่า work ครับ เปิดเครื่องติดใช้งานได้ปกติ

แต่ถ้าใส่แบบ dual channel มันจะเปิดเครื่องไม่ติดมัน beep ยาววว (ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนใส่ได้ไม่มีปัญหา)

ถ้าใส่ทีละอันหรือใส่แบบไม่ dual จะเปิดได้ปกติ

อยากขอความเห็นว่ามันเป็นที่ตัว RAM หรือเป็นที่ Mainboard ครับ จะไปเคลมอะไรดี

เอายางลบถูแรม

Comment

เอาแรมตัวอื่นมาลองก่อนครับ

Comment

ดูจากอาการน่าสงสัยเมนบอร์ดมากกว่าครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
          ดูจากอาการน่าสงสัยเมนบอร์ดมากกว่าครับ

เห็นด้วยครับ ทำงานบกพร่องครับ

Comment

ผมว่าน่าจะหาแรมมาลองก่อนค่อยสรุปนะคับ
            Main board อาจจะไม่ผิดก็ได้คับ หรือว่าเอา Ram ไปใส่กับเครื่องอื่นที่เป็น dual channel ก่อน

ปล.แต่ผมว่าน่าเป็นที่ main board เหมือนกับข้างบนคับ

Comment

ใส่แรมกลับด้านเปล่า เอิ๊กกกกก

Comment

Originally posted by Zemos View Post
                ใส่แรมกลับด้านเปล่า เอิ๊กกกกก
                แล้วมานจะเจียบลงเหรอคับ^^"

Comment

แรม bus เท่าไร่ครับ ผมเคยเจอเอาแรม bus 667 ใส่ไปซักพักค้าง พอเอา bus 800 ไม่เป็นไรเลย ลองดูตรงนี้ด้วยครับ

Comment

แรมชัวร์ครับ ถ้าเสียงดัง แบบนั้นอ่ะครับ เพราะเพิงจะเป็นเมื่อตะกี้นี้เองครับ

Comment

ลองเอา ram ใหม่มาใส่แล้วครับ อาการเหมือนเดิมครับ

สรุปว่าเสียที่ slot mainboard 2 อันครับ ถ้าเสียบ 2 อันนั้นจะทำให้เปิดไม่ติดและมีเสียง beep ยาว

Comment

Originally posted by hackalot View Post
                        ลองเอา ram ใหม่มาใส่แล้วครับ อาการเหมือนเดิมครับ

สรุปว่าเสียที่ slot mainboard 2 อันครับ ถ้าเสียบ 2 อันนั้นจะทำให้เปิดไม่ติดและมีเสียง beep ยาว
                        ว่าจะมาบอกดันเจอคำตอบซะแล้ว...

Comment

มา update ครับ

เอาไปที่ร้าน tk com เขาก็เช็คดูปรากฎว่าปกติครับ!?!?

เสียบ ram ได้ทุกช่อง เปิดติด boot ได้ปกติ

ถามช่างว่าเป็นที่อะไรได้บ้าง ช่างบอกว่าอาจจะเป็นที่ cpu cooler

ผมกลับมาบ้านเสียบๆๆ เปิดไม่ติด beep ยาวเหมือนเดิมครับ

ลองถอด cpu cooler ultra 120 ออก boot ได้ปกติครับ

สรุปณ ตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ ultra 120 เดี๋ยวค่อยรื้อดูว่ามันมีปัญหาตรงไหน

ใครรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปนั่งหา

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

Comment

update อีกรอบ

หาเจอแล้วครับ ขายึด ultra 120 มันไปสีกับแผงวงจรของ mainboard ทองแดงโผล่เลย

หาฉนวนมากั้น ก็โอเค เปิดเครื่องได้ปกติ

แต่ว่าใช้แล้วค้างยังไม่หาย

สงสัย ram จะเสียด้วย เซ็งจริงๆ เลย

Comment

Working...
                            X