overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ใครมีวิธีทำซิ้งขึ้นมาเองมั้งครับ

Default ใครมีวิธีทำซิ้งขึ้นมาเองมั้งครับ

ใครมีวิธีทำซิ้งขึ้นมาเองมั้งครับ
    ไม่อยากไปซื้ออ่า..

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

ไม่รู้เหมือนกัน แต่คิดว่าถ้าสั่งทำน่าจะแพงกว่าไปซื้อเค้าหลายเท่าแน่ๆ ครับ

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

ไม่รู้เหมือนกัน

ลอกแบบตามที่มีขายเลยง่ายกว่า

ต้องพึ่งพวกโรงกลึง ลองเอาแบบไปให้เค้าดูสิครับว่าเค้าทำได้มั้ย

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ถ้า ถูกๆ ก็ บ้านหม้องับ... เอามาตัดๆ ดัดๆ แปลงๆ ก็ติดได้งับแต่มะได้คุณภาพ เท่าของหรูๆ อะนะ ^^"
    (โดยเฉพาะ ถ้าทำเป็น ซิ้ง CPU ดีมะดี ของที่มานให้มาอยู่แล้วจะดีซะก่า - -)

ถ้าคิดจะทำเองจิงๆ ก็...

1. ซิ้งแบบชิ้นเดียว... อันนี้ต้องเข้า โรงกลึง เอาแบบปายให้เค้าดู หรือ วาดปายให้เค้าดูรู้เรื่องแล้ว กลึงเอา ซึ่ง ครีบจะได้***งพอสมควรนะงับ ถ้าจะเอาละเอียดนี้ ครีบถี่ๆ คงต้องเครื่อง CNC เป่าหว่า +=a (แบบที่เค้าใช้แกะ Acrylic อะแต่เป็นสำหรับแกะ อลูฯ มะแน่จายเรื่องชื่อ)

2. ซิ้งแบบ เป็นชั้นๆ จำพวกมีไปค์... อันนี้จะมีปัญหาที่ตัวฮีทไปค์หาซื้อกันมะได้ละงับ งัดของเก่าอย่างเดียวเลยมั่ง +=" ส่วนตัวครีบทั้งหลาย ใช้วิธีการ ตัดเอาจาก แผ่นบางๆ งับ ตัดเข้าปายหลายๆ อันตามต้องการ แล้วเอามาอัดเข้ากับไปค์ หรือจะบัคกรีเข้าก็ได้ วัสดุที่ใช้ตัดนี้ก็ตามแต่จะใช้งับ (ตัดแล้วเจาะรูใส่ ไปค์ด้วยนะงับ ^^")

หมายเหตุ: สั่งทำ ถ้าเป็นงานละเอียดๆ แพงกว่าแน่นอนงับ ที่สำคัญผลิตชิ้นเดียว นี้ไม่คุ้มมากมายงับ
    ps จำได้ว่าเคยมีท่านนึง เอา ฮีทไปค์เก่ามาดัดแปลง ทำซิ้งใหม่ มาลงไว้นิ ลองหากระทู้เก่าดูสิงับ ^^" และก็อีกหลายท่านที่ โม ซิ้งจากบ้านหม้อ ให้เป็น ซิ้งแรม หรือ ซิ้งกาดจอ อะงับกระทู้เก่าๆ ละงับ ค้นโลด
    Last edited by Teardrop; 17 Dec 2007 at 17:07:32.

OverclockZone Member narciszuzs's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    ถ้า ถูกๆ ก็ บ้านหม้องับ... เอามาตัดๆ ดัดๆ แปลงๆ ก็ติดได้งับแต่มะได้คุณภาพ เท่าของหรูๆ อะนะ ^^"
    (โดยเฉพาะ ถ้าทำเป็น ซิ้ง CPU ดีมะดี ของที่มานให้มาอยู่แล้วจะดีซะก่า - -)

ถ้าคิดจะทำเองจิงๆ ก็...

1. ซิ้งแบบชิ้นเดียว... อันนี้ต้องเข้า โรงกลึง เอาแบบปายให้เค้าดู หรือ วาดปายให้เค้าดูรู้เรื่องแล้ว กลึงเอา ซึ่ง ครีบจะได้***งพอสมควรนะงับ ถ้าจะเอาละเอียดนี้ ครีบถี่ๆ คงต้องเครื่อง CNC เป่าหว่า +=a (แบบที่เค้าใช้แกะ Acrylic อะแต่เป็นสำหรับแกะ อลูฯ มะแน่จายเรื่องชื่อ)

2. ซิ้งแบบ เป็นชั้นๆ จำพวกมีไปค์... อันนี้จะมีปัญหาที่ตัวฮีทไปค์หาซื้อกันมะได้ละงับ งัดของเก่าอย่างเดียวเลยมั่ง +=" ส่วนตัวครีบทั้งหลาย ใช้วิธีการ ตัดเอาจาก แผ่นบางๆ งับ ตัดเข้าปายหลายๆ อันตามต้องการ แล้วเอามาอัดเข้ากับไปค์ หรือจะบัคกรีเข้าก็ได้ วัสดุที่ใช้ตัดนี้ก็ตามแต่จะใช้งับ (ตัดแล้วเจาะรูใส่ ไปค์ด้วยนะงับ ^^")

หมายเหตุ: สั่งทำ ถ้าเป็นงานละเอียดๆ แพงกว่าแน่นอนงับ ที่สำคัญผลิตชิ้นเดียว นี้ไม่คุ้มมากมายงับ
    ps จำได้ว่าเคยมีท่านนึง เอา ฮีทไปค์เก่ามาดัดแปลง ทำซิ้งใหม่ มาลงไว้นิ ลองหากระทู้เก่าดูสิงับ ^^" และก็อีกหลายท่านที่ โม ซิ้งจากบ้านหม้อ ให้เป็น ซิ้งแรม หรือ ซิ้งกาดจอ อะงับกระทู้เก่าๆ ละงับ ค้นโลด

ตามนั้นครับผม

แต่ถ้าคิดว่าทำแล้วไม่เหมือนใคร (ไม่เกี่ยงเรื่องราคาอะนะคับ) ทำโลดคับ ขอหนับหนุน เพราะ มันจะมีเพียงอันเดียวในโลกครับ (ถ้าไอ้เจ้าของร้านที่รับทำมันไม่ copy ไปทำขายต่อคร้าบบบ)

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

CNC ครับ แต่ถ้าแม่นก็ กลึง กัด ใส เองเลยครับ

OverclockZone Member poneo's Avatar

จะคุ้มเหรอครับ

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

สบายใจใช้ของมียี่ห้อนะครับอิอิ

buncha
    Guest

กลัวไม่สวย

OverclockZone Member dexpunk007's Avatar

กลัวcpuระเบิด

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เห็นมีแต่ทำ บล็อคน้ำ ทองแดง

Bookmarks

Bookmarks