Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อความร้อนรุมเร้าP4

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อความร้อนรุมเร้าP4

พี่คร๊าบผมสงสัยว่าทำไมเครื่องผมมันร้อนจัง คือผมใช้ P4 2.4A รุ่นร้อนแรงแห่งปี

คือมาตอนแรกมันก็ อุณหภูมิประมาณ 48->51->55->58->61->แล้ว ณ ตอนนี้ อุณหภูมิอยู่ 76องศาแล้วคร๊าบบทำอย่างไรก็ไม่ลดใช้ซิ้งเดิม

แต่ที่มันแปลกกว่านั้นคือ เมื่อปรับความเร็วซีพียูเหลือ 2.38 ความร้อนที่ได้ก็ยัง 74-76องศาเหมือนเดิม และเมื่อปรับเป็น 2.6-2.8 อุณหภูมิอยู่ที่ราวๆ 76-77 องศา ใช้กับเมนบอร์ดp4p-800seอ่ะครับบ ทำยิ่งไรถึงอุณหภูมิจะลดลงอ่ะครับบ หรือ จะโอเวอร์คล๊อกไปตลอดเลยดีT Tช่วยทีนะครับ

ผมกัว เมนบอร์ดไหม้มากกว่าซีพียูไหม้อีกอ่ะคับบT T ช่วยผมทีนะครับ หรือsensor วัดอุณหภูมิcpuจะเสียอ่ะครับ

ซิ้งค์เดิม รึเปล่าครับ

ถ้าใช่ ผมว่า ให้ถอดมาเป่า ฝุ่น หรือล้าง ให้สะอาด (เวลาล้าง อย่าลืม ถอดพัดลมออกก่อนนะครับ) ทา ซิลิโคน ใหม่ น่าจะหายนะครับ

Comment

อย่างนี้ต้องทำความสะอาดเครื่องอย่างละเอียดแล้วก็ทาซิลิโคนใหม่ผมว่าน่าจะลดนะครับ

Comment

โอ้ว สมัยใช้ 3.0E เดิมๆ แค่ 63 เอง นี่แค่ 2.4A ปาไปยัน 70 กว่า ๆ ไม่ไหวๆ ถอดซิ้งค์มาล้างทำความสะอาด(อย่างที่คนข้างบนว่าไว้) จากปิดเคส ก็เปิดเคส อัดพัดลม ตั้งโต๊ะ สักตัว ทั้งคอมและคนเล่นจะได้เย็นไปพร้อมๆ กัน

Comment

Working...
        X