overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ซื้อคอมปีนี้ หรือซื้อคอมปีหน้าดีครับ งบ 3 หมื่น

OverclockZone Member tahkung's Avatar

Default ซื้อคอมปีนี้ หรือซื้อคอมปีหน้าดีครับ งบ 3 หมื่น

งบ 3 หมื่น ไม่รู้ว่าจะซื้อคอมปีนี้หรือปีหน้าดี
    หลายคนแนะนำบอกว่า ให้รอก่อน เด่วจะมีcpuตัวเล็ก ถูกกว่าแรงกว่า Q6600
    อยากทราบว่ารุ่นอะไรครับ ออกเมื่อไหร่ ราคาเท่าไหร่
    งบ 3 หมื่น ใช้premier,autocad, เล่นเกมหนัก

ขอเว็บที่สามารถซื้อของได้ครบทั้งหมด กับเว็บที่ขายถูกที่สุดด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

ปล.ขอโทษที่โพสถามสเปคหลายรอบนะครับ พอดีว่าฐานะยากจนอยากซื้อคอมดีๆสักเครื่องเลยถามละเอียดหน่อย

OverclockZone Member tahkung's Avatar

ไม่เอาจอนะครับ
    ขอlink ที่ขาย caseสวยๆหน่อยครับ
    Last edited by tahkung; 18 Dec 2007 at 02:44:19.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

คอม ซื้อปุบก็คกรุ่นทันทีครับ
    ซื้อเมื่อต้องใช้ดีที่สุดครับ ซื้อตอนใหนก็เหมือนกัน ถ้าซื้อแล้วใช้เต็มที่ ครับ

จะซื้อหรือยังละครับ ถ้าซื้อก็จะจัดให้ดูสักชุด
    ถ้าซื้อ ปีหน้า ก็ค่อยจัดตอนจะซื้อก็ได้ครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ซื้อของสินปีมีข้อดีคือบางทีเขาจะล้างสต๊อคหั่นราคาลงมาถูกๆครับ
    -----------------------------
    แต่มีข้อเสีย คือปีใหม่ส่วนมากเขาสั่งของล๊อตใหม่มา จะมีรุ่นใหม่ๆออกมาทำตลาดแทนรุ่นเก่า(ดีกว่าเดิืม)
    ซึ่งคุณซื้อของไปไม่กี่วัน ข้ามปีอาจจะเจอรุ่นใหม่ออกมาทับเลยครับ
    เมื่อปลายปีก่อน จะพบว่า เมนบอร์ด ซ๊อกเก็ต 754และ 939 +ซีพียู 2600+ถึง 3000+ ราคาถูกมากครับ
    พอพ้นต้นปีมาก็จะพบว่าหายไปเลยครับเลิกทำตลาดสำหรับซ๊อกเก็ต 754 และการจากไปของซ๊อกเก็ต 939 ด้วยครับ
    ------------------------------
    ปีนี้คือปีของ AM2 ครับ ส่วนปีหน้าจะเป็นของอะไรก็ไม่รู้ครับ
    ------------------------------
    ส่วนมากถ้าซื้อผมว่ารอดูหลังสิ้นปีไปแล้วครับ จะเห็นอะไรสว่างมากขึ้นครับ
    ดูแล้วแรมคงจะถูกลง และแรมแบบ 2 กิ๊กต่อแถว น่าจะเป็นมาตรฐานใหม่ครับ
    ส่วนแรมแบบแถวละ 1 กิ๊กน่าจะใช้สำหรับผู้ที่ต้องการราคาประหยัด แรมแบบ 256 กับ 512 น่าจะลดบทบาทลง และน่าจะค่อยๆหายไปครับ
    ถ้าจำเป็นต้องใช้งานก็ซื้อช่วงนี้เลยก็ได้ครับอย่างที่ท่านวิกรมบอกไว้ด้านบนครับ(เรียก วิกรม ตามกระแส อิอิ)
    ตกรุ่นหรือไม่ ถ้าเราไม่สนใจมัน เครื่องเรายังทำงานที่เราต้องการได้ปกติ ถ้าคุณไม่ซีเรียส ก็ซื้อตอนนี้เลยก็ได้ครับ
    ซื้อปีหน้า ซื้อมาสุดท้ายมันก็ตกรุ่นเหมือนกัน อิอิ

OverclockZone Member potogus's Avatar

http://www.tkcom99.com/index.php?is_...df6415d65d67b2 <<< เคสนะครับ
    ส่วนซื้อปีนี้ปีหน้าก็ตามใจคนซื้อ ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน เก่าก่อนด้วย อิอิ

OverclockZone Member rodeaw's Avatar

จะซื้อปีนี้หรือปีหน้าก็เหมือนกันครับ เพราะคุณซื้อตอนไหนมันก็เปงคอมของคุณอ่ะคับ

OverclockZone Member sweetyz's Avatar

ตามกลไกตลาดแล้ว อุปกรณ์It มันจะออกมาเป็น รุ่นมากกว่าครับ แล้ว รุ่นแต่ละรุ่นฮาร์ดแวร์แต่ละตัวไม่ได้ออก แค่ปีละครั้ง ซึ่งถ้าอุปกรณ์ประเภทเดียวกัน ออกมา รุ่นก่อนหน้านั้นย่อม ถูกลงตามธรรมดา แต่ส่วนมากแล้ว ช่วงนี้ผมว่าของรุ่นใหม่เค้าน่าจะกั๊กเอาไว้แล้วเอามาปล่อยต้นปี ซึ่งทำให้ฮาร์ดแวร์ที่ออกมานานแล้ว บางตัวถูกลงอย่างเห็นได้ชัดซึ่งเป็นการแทนที่ ของเทคโนโลยีตัวนั้นๆ ซึ่งทำให้เกิดการค้าขายแบบกึ่งผูดขาด ที่เกิด การ ลด แลก แจก แถมขึ้น สรุปได้ว่า ถ้าฮาร์ดแวร์ตัวเก่าๆ ควรจะรีบซื้อ ในช่วงนี้มันล้างสต๊อกก่อน ที่มันจะยกเลิกการผลิต ส่วนฮาร์ดแวร์ตัวใหม่ๆ ผมว่าน่าจะรอไปก่อน ช่วงต้นปี ผมว่าต้องมีอะไรดีๆมาแน่นอน แต่อย่างที่ท่านวิกรมบอก ซื้อมาแล้วใช้งานเต็มที่ก็ ถือว่าคุ้มแล้ว

OverclockZone Member V1PER's Avatar

ถ้ามีตังแล้วคิดว่าต้องใช้ ก็ซื้อเลยครับ เพราะถ้ารอรุ่นใหม่ๆ มันก็ออกมาเรื่อยแหล่ะ

เว็บที่ซื้อของได้ครบ http://busitek.com/forms/pricelist.html

กะเว็บราคาถูก http://www.jib.co.th/

ขอบคุณมากครับ เด่วคงรอกลางๆ ม.ค. ค่อยซื้อ มีตัง3หมื่นอยากได้ Qx9300 แต่ว่าน้าที่จะประกอบให้นี่ก็
    บอกว่าเกินความจำเป็น ให้ใช้core2 พอ ก็อยากซื้อทีเดียวจบๆ เผื่ออนาคตด้วยก็มะได้T-T

Bookmarks

Bookmarks