overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: แรม 4GB จำเป็นแค่ไหน ?

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

Default แรม 4GB จำเป็นแค่ไหน ?

คือว่าสังเลครับเห็นว่า DDR2 มันถูกซะเหลือเกิน วันนี้ไปเจอ Kingston FP-Y5 1/667 ขายอยู่ 730 เองครับ ที่ร้าน Elite (เค้าบอกว่าถ้าซื้อ 4 แถวลดให้เหลือ 710.- ต่อแถว) เลยคิดว่าจะเอามายัดเพิ่มอีกสัก 2 แถวเป็น 4GB เลย แต่ทว่า มันจำเป็นแล้วหรือกับซอฟแวร์และเกมส์ในปัจจุบัน ใจหนึ่งอยากเพิ่มเพราะกลัวแรมจะขึ้นราคา อีกใจก็คิดว่ามันเกินความจำเป็นน่ะครับ เลยมาโพสขอความคิดเห็นครับ
    Last edited by เครซี่คุง; 18 Dec 2007 at 03:56:44.

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ถ้าใช้กับ OS 32bit มันจะมองเห็นไม่ครบน่ะครับ ต้องเป็นOS 64bit ถึงจะรองรับแรมระดับ4GBได้

แต่ถามว่าจำเป็นมั้ย ทุกวันนี้ผมว่าแรม4GBนี่ไม่เกินความจำเป็นเลยครับสำหรับเกมและโปรแกรมปัจจุบันที่มีเท่าไหร่
    ก็ให้มันไม่พอครับ Crysis Allhigh 2GBยังหวีดครับ แรมไม่พอจริงๆ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ยังไม่จำเป็นครับ ถ้าไม่ได้ทำงานVDOหนักหน่วงจริงๆ หรือRenderงาน3Dหนักๆ อีกทั้งต้องใช้ร่วมกับระบบปฏิบัติการ64บิต ถึงจะเห็นและใช้งานได้ครบ4GBครับ

OverclockZone Member

2 GB ใช้ให้หมดก่อนคร้าบบบ
    เอาตังไปซื้อ HDD มาทำ RAID 0 ดีกว่า

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ถ้ามีเงินเหลือๆ ซื้อทิ้งไว้ก็ได้นิ จะใช้เองหรือจะเอาไปแจกสาวก็ว่ากันไป หุหุ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

เพิ่งอัพเป็น4g ความต่างยังไม่เห็น แต่ราคาถูกสะเหลือเกินมันก็คุ้มครับสำหรับการเพิ่ม ผมซื้อkingbox 670บาท

buncha
    Guest

ของผมDDR1ใส่1G ลองเพิ่มเป็น 2G เร็วขึ้นหน่อยแต่ยังไม่เห็นข้อแตกต่างมากนัก
    อาจจะเกี่ยวกับงานที่ใช้อะ เปิดโปรแกรม เล่นเกมส์ทั่วไป
    แต่ถ้าอัพได้ก็ดีครับ แรมมันถูกมากมายเลยตอนนี้...

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ แต่อย่างว่าแหล่ะ เดี๋ยวนี้ RAM ถูกมาก ๆ เลยครับ ต้นปี DDR2-533 แผงละ 1 GB ราคายัง 2 พันต้น ๆ อยู่เลย ตอนนี้ซิ DR2-667 ราคาอยู่ที่ประมาณ 700 บาท ราคาลดลง 3 เท่า อิอิ

OverclockZone Member TerrorORC's Avatar

ถูกซะขนาดนี้ซื้อมาอัพไว้ก็ดีนะ
    แต่ก็มีวิธีทำให้วินโดวส์มองเห็นแรม 4GB ได้นิครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

Quote Originally Posted by TerrorORC View Post
    ถูกซะขนาดนี้ซื้อมาอัพไว้ก็ดีนะ
    แต่ก็มีวิธีทำให้วินโดวส์มองเห็นแรม 4GB ได้นิครับ
    มีแล้วทำอย่างไรครับ ผมทำหมดแล้วก็มองไม่เห็น ทำทั้ง /PAE ก็แล้ว

OverclockZone Member neromimz's Avatar

ลง 64bit ก็ยังคงทำงาน 32bit ( x86 ) ได้บางโปรแกรมนะครับ ไม่งั้นถ้าท่านเล่นเกมส์ ลงเป็นสองระบบไว้เลยก็ได้
    (ลงสองวินโด้ในเครื่องเดียว แนะนำว่า Vista 64 เล่นเกมส์ Linux 32 ทำงาน เพราะลินุกไม่มีไวรัสครับ)

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ทำงานตัดต่อหนัง ที่ทำงานผมหลายเครื่องยังใช้แรม 512 อยู่เลยครับ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

ผมซื้อนะครับ
    มีมากๆไว้ก่อน

จำเป็น แค่ 2G เหลือเฟือ

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

อัพไว้ก่อนก็ไม่เสียหาย แต่ เอาจริงๆ 2 gb ก็เหลือ ๆ
    ผม เคยใช้ 3 gb ใช้เล่น เนต พิมงาน เล่น nfs pro street crysis all medium lost planet bioshock เกมทั่วๆไป

2gb กะ 3gb ไม่ต่าง แต่ 1 gb กับ 2 gb เวลา เข้าออกเกม โหลดเกม ต่างกัน พอสมควร

ตอนนี้เลยใช้ แค่ 2 gb อีกหน่อยคงได้ อัพเป็น ddr3
    เลยคิดว่า มีเยอะ แต่ไม่ใช้ ก็ เหมือนกับ เผื่อไว้เปล่าๆ กลัวแรมตกงาน เลย ขายไปแล้ว 1gb

ปัจจุบันใช้ ที่ 2 gb ส่วนตัว มองว่า 2 gb ก็เหลือๆ 3 gb แทบไม่ต่าง
    เว้นคอม คุณจะใช้ เป็น Work station เขียนแบบ render งานโหดๆ อันนั้น ถึงจะ ต่าง

OverclockZone Member nutto1150's Avatar

มันยังถูกกว่านี้ได้อีกครับ จนกว่าddr3จาถูก(อีกนาน)

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ยังไม่จำเป็นคับ แต่มีตังซื้อเก็บไว้ก้อไม่เสียหาย เพราะมันประกันตลอดชีวิต^^

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ จริง ๆ แล้วผมเล่นเกมส์กับตัดต่อวีดีโอมันก็กินไม่ถึง 2GB จริง ๆ ครับ เคยเอาแรมของอีกเครื่องมาใส่แล้วเหมือนกันเป็น 3GB ผมก็ไม่เห็นความต่าง แต่ถ้าราคามันลงกว่านี้ได้อีกก็จะยังไม่อัพรอมันต่อไป เผื่อจะได้เห็น 1GB แถวละ 300 (จะได้เห็นมั๊ยเนี๊ย)

ส่วนเรื่องเพิ่มฮาร์ดดิสก์ผมว่าผมพอแล้วนะครับที่ใช้อยู่ก็ 80GBx2 + 120GB + 320GB กำลังคิดว่าจะขาย 120GB ไปซื้อ 320GB แทนเหมือนกัน

ยังลังเลเลือกไม่ถูกว่าจะสอยรึจะรอ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

สงสัยไม่น่าจะต่างมากนะครับถ้าใช้ os 32บิต
    เพราะผมไช้3กิ๊ก กะ 2 กิ๊ก ที่เห็นชัดๆ แค่โหลดเกมส์เร็วขึ้น นอกนั้นเหมือนกัน
    แต่ซื้อไว้ก็ไม่เสียหายครับ ถูกแบบนี้
    ตอนนี้ยังไม่ได้ไช้ ต่อไปก็ได้ไช้แน่ๆ

คลายซิบไงครับใช้ไปเต็มๆทุกกิ๊ก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks