Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเป็คให้หน่อยครับ 46,000 บาท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเป็คให้หน่อยครับ 46,000 บาท

ผมมีงบประมาณ 46,000 บาท (อุปกรณ์ต้องรวม vat แล้วนะครับ) เป็นงบจากออฟฟิศครับ
    คือผมลองเขียนสเป็คขึ้นมาเอง แล้วก็ให้ทางร้านคอมฯ เสนอราคามาให้ ซึ่งรวมราคา + vat แล้ว
    อยู่ที่ 46,000 บาทพอดีเป๊ะครับ
    จุดประสงค์การทำงานคือเอาไว้ทำกราฟฟิค ออฟฟิศ เล่นเกมบ้าง แต่ปกติจะใช้งานหลายๆ โปรแกรม
    พร้อมๆ กันน่ะครับ
    ยังไงรบกวนช่วยดูสเป็คให้หน่อยนะครับ หรือช่วยแนะนำสเป็คที่สมเหตุสมผลกว่านี้ก็ได้ครับ ผมเน้น
    ram เยอะๆ นะครับ ขอบคุณครับ

cpu - intel core 2 quad q6600 2.4 ghz
    mainboard - asus p5e3 (over ไปหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆ)
    ram - kingston 1 gb/800 x 4 (ใจผมอยากได้ 4 gb 2 แถวพอครับ)
    hdd - 500 gb sata (อันนี้ไม่เกี่ยงเรื่องความจุ น้อยกว่านี้ก็ได้)
    vga - asus en8500gt silent 512 mb (ไม่เน้นครับ แต่ขอแรมเยอะๆ)
    monitor - samsung lcd 17" 740n (อันนี้ก็มั่วเอาน่ะ หรือที่เห็นว่าสมควรนะครับ)
    dvd rw - asus 20x
    fdd - panasonic
    case - atx 350w (อันนี้ที่ร้านเสนอมาให้ครับ)
    power - enermax 460w (อันนี้ผมระบุเองครับ อยากได้)
    speaker - creative sbs 350
    mouse - optical แบบถูกๆ
    keyboard - แบบถูก 200 ก็พอ
    net work - dinlink usb

รวม vat แล้ว 46,000 ไม่ขาดไม่เกิน ยังไงถ้าสเป็คไม่เจ๋ง ช่วยแนะนำใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

sahainoy**

AMD opteron quad-Core
    mainboard MSI
    VGA ATI 1GB ลองหาดู

Comment

Originally posted by sahainoy View Post
      ผมมีงบประมาณ 46,000 บาท (อุปกรณ์ต้องรวม vat แล้วนะครับ) เป็นงบจากออฟฟิศครับ
      คือผมลองเขียนสเป็คขึ้นมาเอง แล้วก็ให้ทางร้านคอมฯ เสนอราคามาให้ ซึ่งรวมราคา + vat แล้ว
      อยู่ที่ 46,000 บาทพอดีเป๊ะครับ
      จุดประสงค์การทำงานคือเอาไว้ทำกราฟฟิค ออฟฟิศ เล่นเกมบ้าง แต่ปกติจะใช้งานหลายๆ โปรแกรม
      พร้อมๆ กันน่ะครับ
      ยังไงรบกวนช่วยดูสเป็คให้หน่อยนะครับ หรือช่วยแนะนำสเป็คที่สมเหตุสมผลกว่านี้ก็ได้ครับ ผมเน้น
      ram เยอะๆ นะครับ ขอบคุณครับ

แต่บอร์ด กับแรมมันก็ทำงานด้วยกันไม่ได้แล้วครับ

cpu - intel core 2 quad q6600 2.4 ghz 9800
      mainboard - asus p5e3 (over ไปหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆ) ASUS P5KR 4200
      ram - kingston 1 gb/800 x 4 (ใจผมอยากได้ 4 gb 2 แถวพอครับ) KINGTON 667 1Gx4 3000
      hdd - 500 gb sata (อันนี้ไม่เกี่ยงเรื่องความจุ น้อยกว่านี้ก็ได้) 250Gx2 RAID0 + 500G 10000
      vga - asus en8500gt silent 512 mb (ไม่เน้นครับ แต่ขอแรมเยอะๆ) HD2600PRO 3000 อย่าซื้อ Silent ตัวร้อนเลยครับ เวลาใช้งานนานๆ
      monitor - samsung lcd 17" 740n (อันนี้ก็มั่วเอาน่ะ หรือที่เห็นว่าสมควรนะครับ) งานที่บอก 22 นิ้วครับ หรือ จอ 4:3 แบบใหญ่สุดเท่าที่หาได้ครับ จะทำงานกราฟฟิคได้ดีกว่า
      dvd rw - asus 20x 1200
      fdd - panasonic 300
      case - atx 350w (อันนี้ที่ร้านเสนอมาให้ครับ) CASE เปล่า 1000
      power - enermax 460w (อันนี้ผมระบุเองครับ อยากได้) 2500
      speaker - creative sbs 350 ไม่มีความเห็น
      mouse - optical แบบถูกๆ งานแบบนี้ เลือก dpi สูงๆ แพงหน่อยก็ได้แล้วจะทำงานต่างจาก เมาส์ห่วยๆครับ
      keyboard - แบบถูก 200 ก็พอ ไม่มีความเห็น
      net work - dinlink usbไม่มีความเห็น

รวม vat แล้ว 46,000 ไม่ขาดไม่เกิน ยังไงถ้าสเป็คไม่เจ๋ง ช่วยแนะนำใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

sahainoy**
      .

Comment

ถามต่ออีกนิดนะครับ ผมอยากได้แรมซัก 800 ขึ้นน่ะครับ ไม่ทราบว่า บอร์ดรุ่นอื่นได้ไหมครับ เช่น p5k-e

Comment

P5KR ยัดได้ยัน DDR2 1066 ครับ P5K ทุกรุ่น 1066 ครับ

Comment

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ได้เว็บนี้ช่วยชีวิตไว้

Comment

Working...
            X