overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ถ้ากำลังเลือกซื้อโน๊ตบุ๊คราคาถูกการ์ดจอออนบอร์ด อ่านนี่ก่อน

OverclockZone Member

Exclamation ถ้ากำลังเลือกซื้อโน๊ตบุ๊คราคาถูกการ์ดจอออนบอร์ด อ่านนี่ก่อน

คืออยากฝากเอาไว้ให้พิจารณาสักนิดน่ะครับ เผื่อใครกำลังมองหาโน๊ตบุ๊คราคาถูกอยู่ คือผมบ้านผมมี Notebook 2 เครื่อง spec ดังนี้ครับ

เครื่องที่ 1 Compaq Presario V2427AU ของผมซื้อมา 2 ปีกว่าเกือบ 3 ปีแล้วครับ
    CPU : AMD Turion™ 64 Mobile ML-30 1.6 GHz (แกนเดียว)
    Chipset : ATI Radeon Xpress 200M
    Graphic : ATI Radeon Xpress 200M 128MB
    Ram : DDR 3200 ขนาด 1024 GB
    Harddisk : 80 GB IDE

เครื่องที่ 2 BTO LIFE3 ของแฟนซื้อมาไม่ถึงปี เมื่อคอมพ์มาร์ตเดือนเมษายน (อาจจะจำเดือนผิด)
    CPU : Intel® Core™ Duo processor T2050 1.6 GHz (สองแกน)
    Chipset : Mobile Intel 945GM Express
    Graphic : Mobile Intel 945GM Express 128MB
    Ram : DDRII 3200 ขนาด 1024 GB
    Harddisk : 60 GB SATA

ข้อสังเกตคือ
    1. ทั้งสองเครื่องมี cpu ที่มีความเร็วเท่ากันที่ 1.6 GHz (แต่ตัวที่สองเป็นแบบสองแกน)
    2. มีแรมขนาดเท่ากันคือ 1024 MB และความเร็วบัสเท่ากันคือ 400 MHz (แต่เป็นคนละแบบคือ DDR กับ DDRII)
    3. ทั้งสองเครื่องเป็นการ์ดจอออนบอร์ด ที่แชร์แรมไว้ 128 MB ทั้งคู่

แต่วันนี้ผมตกใจในความต่างเมื่อนำสองเครื่องนี้มาลงเกมส์ The House of The Death III และ set เรื่องของ graphic ไว้เท่ากัน ปรากฎว่าเครื่องที่ 1 ซึ่งเก่ากว่ามาก แถม cpu ก็เก่ากว่ามากในแบบแกนเดียวเมื่อเทียบกับตัวที่ 2 ซึ่งเป็น cpu แบบสองแกนในตระกูลที่ใหม่กว่าเยอะ แต่เมื่อนำมาเล่นเกมส์นี้แล้วให้ภาพที่สวยกว่ามาก แถมไม่มีการกระตุก ขณะที่ เครื่องที่ 2 ที่ใหม่กว่ามากกลับกระตุกจนแทบเล่นไม่ได้ทีเดียว แปลกแต่จริงครับ เลยอยากเอามาฝากเพื่อน ๆ เป็นข้อพิจารณาด้วยนะครับ ผมเองยังตกใจเลยว่าทำไมเป็นแบบนี้ เพราะเท่าที่ผมคิดไว้คิดว่ายังไงซะ เครื่องที่สองก็น่าจะกินขาด แต่กลับไม่ใช่อ่ะ ตกใจทีเดียว

สรุปอยากบอกว่า หากใครที่จะซื้อโน๊ตบุ๊คราคาถูกเนี่ย อย่าดูถูกเจ้า Turion นะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ใครที่อยากเอามาเล่นเกมส์เล็ก ๆ น้อย ๆ บ้างเนี่ย ตัดสินใจดี ๆ นะครับ อย่าเพิ่งตัดสินใจด้วยผลคะแนนของ CPU ในระดับกลางถึงสูงนะครับ ใครที่มีงบจำกัดเนี่ยผมว่า AMD คือตัวเลือกที่น่าสนใจไม่ใช่เล่นเลยทีเดียวครับ ใครมีประสบการณ์แบบนี้มาแบ่งปันกันบ้างนะครับ อย่างน้อยจะได้เอาไว้ช่วยกันพิจารณานะครับ เพราะลักษณะการใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน จะได้เลือกซื้อให้คุ้มและตรงกับการใช้งานของแต่ละคนที่สุดน่ะครับ

OverclockZone Member Ultrazero's Avatar
    เทคโนโคราช (ที่ทำงาน)

ผมก็ใช้ AMD Turion™ 64 Mobile เหมือนกันก็ OK ครับ ไม่มีปัญหาอะไร ไปได้เรื่อย ๆ อิอิ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

AMD มันทำมาดีด้าน Graphic ครับดังนั้นเล่นเกมส์ได้ดีกว่าแน่นอนแถมไอ้เจ้า Intel Onboard 945 เนี่ยมันแรงสู้ออนบอร์ของ ATi ไม่ได้ และอีกอย่างเกมสเก่าๆมันจะไม่support การทำงานแบบ Dual Core เลยทำให้ได้ใช้แค่หัวเดียวเลยเป็นข้อได้เปรียบของเครื่อง AMD

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ตัสแรกเล่นเกมได้ดีกว่าอยู่แล้วครับ เพราะChipset Express200M ของATI ให้การ์ดจอออนบอร์อชิพ Radeon X300ครับ
    ส่วนตัวล่างออนบอร์ดIntelก็รู้ๆกันอยู่ครับ ผมก็ใช้แต่ของAsus ทุกวันนี้ดูหนัง 720p 1080pสบายๆไม่กระตุก แต่เล่นเกมไม่ค่อยไหวเท่าไหร่นัก

OverclockZone Member คิม's Avatar

ผลการทดสอบก็มีอยู่ถมไปนะ เรื่องออนบอร์ดของ ATI NVIDIA INTEL
    ของINTEL GMA 3100 ยังแค่สูสีกับ NVIDIA ตัวออกมานานแล้วเลย

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

intel ทำ GPU กี่รุ่นกี่รุ่น ห่วยได้โล่ห์ ทุกรุ่น

OverclockZone Member vorravitmome's Avatar

แล้ว ram ddr 2 3200 มันมาจากไหนล่ะไม่เยเห็น

OverclockZone Member vorravitmome's Avatar

ของเพื่อนผมเล่นได้ไม่เห็นกะตุเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks