Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600ของผมทำไมวิ่งแค่1.6เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600ของผมทำไมวิ่งแค่1.6เองครับ

Q6600 2.40Ghz ไม่ได้คล็อกคับใช้เดิมๆ เมนบอร์ด P5E

ลงAI Suite ปรับเป็นTurbo ตามรูป ทำไมแค่267x6 ทำยังไงให้ได้x9อะคับ

cpu q6600.jpg

น่าจะเปิด EIST ไว้นะครับ Enhanced Intel Speedstep Technology ลดตัวคูณกับไฟลงเมื่อไม่มีโหลด แต่ถ้าปิดไปก็จะเปลืองไฟกว่า

ลองดูตอนโหลดหนักๆดูอย่างพวก superpi อะไรแบบนี้ มันจะขึ้นๆ ลงๆนะ CPU clock นะ

Comment

C1E กับ EIST มีผลต่อการลดตัวคูณเพื่อประหยัดพลังงานและความร้อน
      ปิดได้ใน BIOS

Comment

มือใหม่ขอขอบคุณจากใจจริงครับ
        Last edited by Noel; 18 Dec 2007, 23:25:00.

Comment

ของผมก้อวิ่ง 1600 MHZ * 6.0 เหมือนกัน แต่ผมอยากทราบว่า ถ้าไปปิด Eist มันจะร้อนขึ้นมากมั้ยครับ แล้วจะแรงขึ้นเยอะมั้ย สุดท้าย สรุปแล้ว ต้องปิด EIST หรือ C1E กันแน่ครับ

Comment

พอปิดไปมันก็ไม่ได้ทำให้ร้อนขึ้นครับแค่ทำให้วิ่งเต็มสปีดของ cpu แต่เปิดไว้ก็ดีนะครับเวลาไมได้ใช้งาน
            นานๆมันจะลดการใช้พลังงานแล้วทำให้ซีพียูเย็นลงด้วย ประมาณว่าเปิดไว้ก็ดีปิดก็ไม่มีผลเสียครับ

Comment

Originally posted by Noel View Post
              Q6600 2.40Ghz ไม่ได้คล็อกคับใช้เดิมๆ เมนบอร์ด P5E

ลงAI Suite ปรับเป็นTurbo ตามรูป ทำไมแค่267x6 ทำยังไงให้ได้x9อะคับ

[ATTACH]81976[/ATTACH]
              ซีพียูเสียครับ ขายไห้ผมถูกๆแล้วท่านไปซื้อใหม่ เก็บไว้เดี๋ยวแต็บนะ

ล้อเล่นอย่าถือสา อิอิ...

Comment

ดีครับ เป็นความรู้ใหม่ของผม

Comment

เข้ามาเก็บความรู้อีกคนครับ

ขอบคุณครับ...

Comment

เหมือนกานเลยได้ครามรู้ใหม่ครับ ขอบคุณผู้รู้ครับ

Comment

speed-step ครับ ปิดซะ แล้วชีวิตจะดีขึ้น

Comment

ผมว่ามีคนถามบ่อยเนาะคำถามแนวนี้ ว่าป่ะ

Comment

Originally posted by damned View Post
                          ผมว่ามีคนถามบ่อยเนาะคำถามแนวนี้ ว่าป่ะ
                          ถามบ่อยแล้ว แต่ก็ยังถามอยู่ แสดงว่ากำลังเป็นที่นิยมครับ pop

Comment

คือผมก้เป็นอะครับไปปิดspeed-stepแล้วก้ยังวิ่ง1.6เองง่ะช่วยทีครับบบบ

Comment

ได้ละครับขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                              X