overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: เป็นคำถามโง่ๆคับ แต่สงสัยนานและ เกี่ยวกะ M/B

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default เป็นคำถามโง่ๆคับ แต่สงสัยนานและ เกี่ยวกะ M/B

เริ่มเลยล่ะกันคับ
    สงสัยว่า ทำไมต้องมี M/B แรงๆด้วยคับ แล้วมันวัดจากที่อะไรหรอ นอกจากราคาอ่ะ งง
    จริงๆหลักๆก็คือตัว CPU กะ VGA และ Ram ด้วยไม่ใช่หรอคับ M/B ก็คล้ายๆตัวประมวลผลกลางอ่ะ
    (ไม่รู้ใช่ป่าว แต่ผมคิดอย่างงี๊อ่ะ) แล้วอย่างตอนนี้ของผม
    M/B P31-DS3L เงี้ย ถ้าเทียบกะ P35-DS3R ไรเงี้ยคับ หรือตัวอื่นๆ มันก็แค่ต่างกันไม่มีนิคับ เช่นชิพ Intel 31 กะ 35 และระบบอื่นอีกนิ๊ดหน่อย แต่ก็ support CPU 45nm ที่กำลังจะออกเร็วๆนี้เหมือนกันนิคับ ยังไงใครรู้ช่วยตอบผมให้กระจ่างทีเกียวกะ M/B คับ ขอบคุณ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เอาที่ยกตัวอย่างแล้วกันครับ

P31 ไม่สามารถ ทำ RAID ได้ครับ เพราะ ชิพเ๙ทไม่สามารถทำได้ ในขณะที่ P35DS3R ทำได้
    P35DS3R ใบออส ถูกเขียนให้สามารถ รองรับ การ OC ได้ดีกว่า ทั้งการเพิ่มไฟต่าง ซื้อ P31 ไม่มีเท่า
    และ OPTION บนเมนบอร์ดที่ต่างกันอีก 3-4 อย่างครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยุ่กับคนใช้ครับ ว่า จะแรงหรือไม่แรง ถ้าใช้ได้ครบทุกอย่างเท่าที่เราต้องการมันก็แรงครับ
    ไม่ว่าจะจ่ายเท่าไรก็ตาม

แล้วท่านคิดว่า MB 31 ที่ท่านใช้อยุ่ แรงหรือยังครับ
    Last edited by wikorn; 19 Dec 2007 at 01:36:14.

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เอาที่ยกตัวอย่างแล้วกันครับ

P31 ไม่สามารถ ทำ RAID ได้ครับ เพราะ ชิพเ๙ทไม่สามารถทำได้ ในขณะที่ P35DS3R ทำได้
    P35DS3R ใบออส ถูกเขียนให้สามารถ รองรับ การ OC ได้ดีกว่า ทั้งการเพิ่มไฟต่าง ซื้อ P31 ไม่มีเท่า
    และ OPTION บนเมนบอร์ดที่ต่างกันอีก 3-4 อย่างครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยุ่กับคนใช้ครับ ว่า จะแรงหรือไม่แรง ถ้าใช้ได้ครบทุกอย่างเท่าที่เราต้องการมันก็แรงครับ
    ไม่ว่าจะจ่ายเท่าไรก็ตาม

แล้วท่านคิดว่า MB 31 ที่ท่านใช้อยุ่ แรงหรือยังครับ
    อื้ม ตอบได้ clear มากเลยคับ
    ขอบคุณมากๆเลย สำหรับผมตอนนี้ ผมว่าผมก็ใช้มันคุ้มนะัคับกะ P31 ก็ไม่ได้ Clock อะไรมากมาย
    และก็อีกอย่างมันรองรับ CPU 45nm ด้วย ยังไงเราก็ยองรองรับ CPU อนาคตเร็วๆนี้ได้ใช่ม่ะคับ
    (เพราะกะว่ารอให้มันออกมาซักพัก แล้วก็จะซื้อ CPU 45nm มาใส่) ส่วน Raid0 นี้ผมก็ไม่ได้คิดจะทำอยู่แล้วหน่ะคับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

เพิ่มอีกนิด
    บอร์ดแรงๆก็มีอะไรที่บอร์ดธรรมดาไม่มีด้วย
    แบบว่า ภาคจ่ายไฟที่ดีกว่า ทำไห้จ่ายไฟได้เนียนกว่า
    เพิ่มไฟcpuแบบโหดๆได้
    อัดไฟแรมได้ไม่ยั้ง
    มีสล๊อตทำ ครอสไฟล์หรือ SLIได้
    ระบบระบายความร้อนออกแบบมาดี

หรูๆหน่อยก็มีสวิตปิด เปิด รีสตาท เคลียไบออส ไห้บน MB เลย
    หรือบางรุ่นก็มีไฟบอกสถานะ เอาไว้ดูว่า บูตไม่ติดเกิดจากตรงไหน

ดูอัลไบออส และก็สามารถเซฟโปรไฟล ไบออสได้ แต๊ปแล้วไม่ต้องมานั่งคลำไหม่

เลเอ้าบนMB ออกแบบดีกว่าพวกถูกๆ จัดวางอุปกรณ์ต่างๆได้ลงตัว

มีอีกหลายอย่างล่ะ พิมไม่หมด เหนื่อยๆ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ข้อดีอย่างหนึ่งที่ผมเห็นชัดคือการวางเลย์เอาท์วงจรต่างๆ
    ขัดใจมากๆที่บอร์ด Asrock ต้องเสียบไฟกลางๆบอร์ด ขวางทางลม.. -*-
    ขณะที่ Asus จะเขยิบมาขอบๆ แถวๆหลังช่องเสียบแรม ทำให้สามารถโยงสาย psu ไปแต๊บหลังบอร์ดได้

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Quote Originally Posted by Macro View Post
    ข้อดีอย่างหนึ่งที่ผมเห็นชัดคือการวางเลย์เอาท์วงจรต่างๆ
    ขัดใจมากๆที่บอร์ด Asrock ต้องเสียบไฟกลางๆบอร์ด ขวางทางลม.. -*-
    ขณะที่ Asus จะเขยิบมาขอบๆ แถวๆหลังช่องเสียบแรม ทำให้สามารถโยงสาย psu ไปแต๊บหลังบอร์ดได้
    MSI เหมือนกัน จัดวางลำบากไปหน่อย

ตั้ม
    Guest

Talking

P31

P35

จะว่าไปมันก็ไม่ได้ต่างกะ P35 มากมายเลยแฮะ จากรูป - -''
    กะว่า ไว้อีกซักพักบอร์ดใหม่ๆมา ค่อยเปลี่ยนดีกว่า ไม่จำเป็นต้อง P35 ตอนนี้อ่า

Bookmarks

Bookmarks